Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án C
Năng lượng phản ứng tỏa ra được tính bằng: Q = Δ m s − Δ m t r c 2

Năng lượng của phản ứng: E = (mt – ms)c2 = -0,02u.c2 = -0,02.931,5 = -18,63 MeV> 0 : phản ứng thu năng lượng
Đáp án A

Đáp án A
Tổng khối lượng của các hạt nhân trước phản ứng nhỏ hơn tổng khối lượng các hạt nhân sau phản ứng → phản ứng này thu năng lượng :
Δ E = Δ u c 2 = 0 , 02 . 931 , 5 = 18 , 63 M e V .

Đáp án C
*Phương trình phản ứng hạt nhân :
L 3 7 i + H 1 1 → H 2 4 e + X (Một phản ứng tạo ra 2 hạt nhân heli )
*Để tổng hợp 1 mol Heli cần có số phương trình phản ứng bằng một nửa số hạt heli. Ta có số hạt nhân của 1 mol heli:
Chú ý: Nếu mỗi phản ứng tao ra môt hat He thì năng lượng tỏa ra cho mỗi hạt He. Nếu sau phản ứng có k hạt thì năng lượng chia đều cho k hạt. Trường hợp nếu xét N hạt thì năng lượng tỏa ra là Q = N . ∆ E . 1 k .

Chọn đáp án A.
Vì tổng khối lượng các hạt sau phản ứng lớn hơn trước phản ứng nên đây là phản ứng thu năng lượng: Δ E = ( M 0 – M ) c 2 → M > M 0 = > Δ E < 0 → thu năng lượng.
1.
+
→ 
2.
→
+ 
3.
+
→ 
4.
+
→ 
5.
→
+ 
6.
+
→
+ 