Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

PTHH:
\(CuO+H_2\) \(\underrightarrow{t^o}\) \(Cu+H_2O\) \(\left(1\right)\)
\(Fe_2O_3+3H_2\) \(\underrightarrow{t^o}\) \(2Fe+3H_2O\) \(\left(2\right)\)
Số mol H2 là 0,6 mol
Gọi số mol H2 tham gia pư 1 là x mol \(\left(0,6>x>0\right)\)
Số mol H2 tham gia pư 2 là \(\left(0,6-x\right)mol\)
Theo PTHH 1:
\(n_{CuO}=n_{H_2}=x\left(mol\right)\)
Theo PTHH 2:
\(n_{Fe_2O_3}=\frac{1}{3}n_{H_2}=\left(0,6-x\right):3\left(mol\right)\)
Theo bài khối lượng hh là 40g
Ta có pt: \(80x+\left(0,6-x\right)160:3=40\)
Giải pt ta được \(x=0,3\)
Vậy \(n_{CuO}=0,3\left(mol\right);n_{Fe_2O_3}=0,1\left(mol\right)\)
\(\%m_{CuO}=\left(0,3.80.100\right):40=60\%\)
\(\%m_{Fe_2O_3}=\left(0,1.160.100\right):40=40\%\)
1)
PTHH: \(2Cu+O_2\) \(\underrightarrow{t^o}\) \(2CuO\)
x x
Gọi số mol Cu phản ứng là x mol ( x >0)
Chất rắn X gồm CuO và Cu
Ta có PT: 80x + 25,6 – 64x = 28,8
Giải PT ta được x = 0,2
Vậy khối lượng các chất trong X là:
\(m_{Cu}\) = 12,8 gam
\(m_{CuO}\) = 16 gam
2)
Gọi kim loại hoá trị II là A.
PTHH: \(A+2HCl\rightarrow ACl_2+H_2\)
Số mol \(H_2\)= 0,1 mol
Theo PTHH: \(n_A=n_{H_2}\)= 0,1 (mol)
Theo bài \(m_A\) = 2,4 gam \(\Rightarrow\) \(M_A\) = 2,4 : 0,1 = 24 gam
Vậy kim loại hoá trị II là Mg

a) Ta có: mFe = \(\frac{60,5.46,289}{100}\) \(\approx\) 28g
\(\Rightarrow\) mZn = 60,5 - 28 = 32,5g
b) PTPỨ: Zn + 2HCl \(\rightarrow\) ZnCl2 + H2 (1)
Fe + 2HCl \(\rightarrow\) FeCl2 + H2 (2)
Theo ptr (1): nH2 (1) = nZn = \(\frac{32,5}{65}\)= 0,5 mol
Theo ptr (2) : n H2 (2) = nFe = \(\frac{28}{56}\) = 0,5 mol
\(\Rightarrow\) VH2 = (nH2 (1) + nH2 (2) ) . 22,4 = (0,5 + 0,5).22,4=22,4 lít
c) Theo (1): nZnCl2 = nZn = 0,5 mol
\(\Rightarrow\) mZnCl2 = 0,5.136 = 68(g)
Theo (2): nFeCl2 = nFe = 0,5 mol
\(\Rightarrow\) mFeCl2 = 0,5 . 127 = 63,5 g


Do HNO3 nóng dư nên Fe, Cu pứ hết --> Fe3+ & Cu2+
M(B) = 36 --> nNO : nNO2 = 5:3
Khi cho đ sau pứ tác dụng vs NH3 dư thì --> Fe(OH)3 ko tan, Cu(NH3)4(OH)2 tan
--> Chất rắn sau nung: Fe2O3: n = 0,05 --> nFe = 0,1 -->mFe = 5,6, mCu = 6,4g
Từ nFe, nCu, bảo toàn electron --> nNO, nNO2 --> V
c, Dung dịch kiềm> Vì trong dd D có NH4NHO3, nên cho kiềm vào sẽ sinh ra NH3.

Zn +2 HCl----> ZnCl2 +H2(1)
Fe +2HCl----> FeCl2 +H2(2)
a) m\(_{Fe}=\)\(\frac{60,5.46,289}{100}=28\left(g\right)\)
m\(_{Zn}=60,5-28=32,5\left(g\right)\)
b) Ta có
n\(_{Fe}=\frac{28}{56}=0,5\left(mol\right)\)
Theo pthh2
n\(_{H2}=n_{Fe}=0,5\left(mol\right)\)
n\(_{Zn}=\frac{32,5}{65}=0,5\left(mol\right)\)
Theo pthh1
n\(_{H2}=n_{Zn}=0,5\left(mol\right)\)
ϵ n\(_{H2}=0,5+0,5=1\left(mol\right)\)
V\(_{H2}=1.22,4-22,4\left(l\right)\)
c) Theo pthh1
n\(_{ZnCl2}=n_{Zn}=0,5\left(mol\right)\)
m\(_{ZnCl2}=0,5.136=68\left(g\right)\)
Theo pthh2
n\(_{FeCl2}=n_{Fe}=0,5\left(mol\right)\)
m\(_{FeCl2}=0,5.127=63,5\left(g\right)\)
Chúc bạn học tốt

mAl=36%.7,5=2,7(gam)
\(\Rightarrow\)mMg=7,5-2,7=4,8(gam)
PTHH:2Al+6HCl\(\underrightarrow{ }\)3H2+2AlCl3(1)
Mg+2HCl\(\underrightarrow{ }\)H2+MgCl2(2)
Theo PTHH(1):54 gam Al tạo ra 67,2 lít H2 và 267 gam AlCl3
Vậy:2,7 gam Al tạo ra 3,36 lít H2 và 13,35 gam AlCl3
Theo PTHH(2):24 gam Mg tạo ra 22,4 lít H2 và 95 gam MgCl2
Vậy:4,8 gam Mg tạo ra 4,48 lít H2 và 19 gam MgCl2
Vậy \(V_{H_2}=4,48+3,36=7,84\left(lít\right)\)
mkhối lượng hỗn hợp thu được=13,35+19 =32,35(gam)

PTHH ( Minh khong viet duoc mui ten net lien nen ban tu lam nhe )
2Al + 3H2SO4 --------> Al2(SO4)3 + 3H2 (1)
Mg + H2SO4 --------> MgSO4 + H2 (2)
Theo bai ra ta co : n\(H_2\) = 5,6 : 22,4 = 0,25 ( mol )
Dat nAl = x ( mol ), nMg = y ( mol )
Ma mAl + mMg = 5,1 ( g )
=> 27x + 24y = 5,1 ( 1* )
Theo (1),co: n\(H_2\)= \(\dfrac{3}{2}\)nAl = \(\dfrac{3}{2}\)x ( mol )
Theo (2),co: n\(H_2\)= nMg= y ( mol )
Ma n\(H_2\left(1,2\right)\) = 0,25 ( mol )
=> \(\dfrac{3}{2}x+y=0,25\) ( 2* )
Tu ( 1* ),( 2* ) => x = y = 0,1 ( mol )
=> mAl = 0,1 . 27 = 2,7 ( g )
mMg = 0,1 . 24 = 2,4 ( g )
Xong roi do ban, chuc ban hoc tot nha

Em chép nhầm đề ạ, không có Al mà lại ghi thêm vào nên không làm đcNguyễn Trần Thành Đạt
Fe+H2SO4-->FeSO4+H2
x---------------------x mol
Mg+H2SO4-->MgSO4+H2
y----------------------------y mol
nH2=\(\dfrac{8,96}{22,4}\)=0,4 mol
ta có hệ pt
56x+24y=16
x+y=0,4
==>x=0,2 mol, y=0,2 mol
=>%mFe=(\(\dfrac{0,2.56}{16}\).100=70%
=>%mMg=100-70=30%
=>m muoi=0,2.152+0,2.120=176,2g