K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

23 tháng 8 2016

Đặt số mol của phenyl axetat và metyl axetat lần lượt là x và y mol. 
Ta có: 136x + 74y = 7,04 
Cho vào NaOH thu được muối CH3COONa và C6H5ONa, ta có: 82x + 82y + 116x = 9,22 
=> x = 0,03 mol ; y = 0,04 mol. 
=> % khối lượng của este lần lượt là: 
%mCH3COOC6H5 = (136*0,03)/7,04 * 100% = 57,95% 
%mCH3COOCH3 = 100 - 57,95 = 42,05% 

22 tháng 6 2016

 

Cho m gam hỗn hợp X gồm ( Fe , FeO , Fe2O3 ) có tỷ lệ khối lượng tương ứng là 7:18:40 .Hỗn hợp X tan vừa hết trong 500 ml H2SO4 loãng 0,68 M thu được dung dịch B và thoát ra V lít khí H2 ( đktc). Cho dung dịch B tác dụng NaOH dư lọc kết tủa nung khô trong không khí thu được 22,4 gam chất rắn. Giá trị của V là ?

A. 0,448 
B. 0,896 
C. 2,24 
D. 1,12

22 tháng 6 2016

đáp án là câu A bạn ạ!!!

 

22 tháng 9 2015

Số mol H= 0,2 mol    .   số mol Cl= 0,175 mol

Đặt số mol Zn,Fe,Cu trong 18,5 g hỗn hợp lần lượt là a,b,c

Ta có phương trình : 65a + 56b + 64c =18,5  (1)

Số  mol Zn,Fe,Cu trong 0,15mol hốn hợp lần lượt sẽ là at, bt, ct

Cho hỗn hợp tác dụng với axit HCl ta có phản ứng :

Zn + 2HCl   ZnCl  + H2

a                                    a

Fe + 2HCl   FeCl  + H2

b                                  b

ta có a+b = 0,2   (2)

cho 0,15 mol hốn hợp tác dụng với Cl2 ta cs phương trình phản ứng :

Zn + Cl2   ZnCl2

2Fe + 3Cl2   2FeCl3

Cu + Cl2   CuCl2

Như vậy ta có phương trình : at +  bt + ct = 0,175

Với at + bt + ct =0,15

Chia lần lượt 2 vế của 2 phương trình cho nhau ta được

   =   a -2b + c =0   (3)

Giải hệ phương trình (1),(2),(3) ta thu được a=0,1 .  b= 0,1  c= 0,1

22 tháng 1 2017

tôi ko hiểu chỗ "Số mol Zn,Fe,Cu trong 0,15 mol hỗn hợp lần lượt là at,bt ,ct" giải thích giùm mk đi

21 tháng 5 2016

nCu(OH)2=0,08 mol

2C3H5(OH)3 + Cu(OH)2 => [C3H5(OH)2O]2Cu + 2H2O

0,16 mol<=0,08 mol

C3H8O3 +7/2 O2 =>3CO2 +4H2O

0,16 mol=>0,56 mol

nO trong C3H8O3=0,16.3=0,48 mol

Mà tổng nO2=37,408/22,4=1,67 mol

=>nO2 đốt cháy ancol=1,11 mol

CnH2n+1OH+3n/2 O2 =>nCO2 + (n+1)H2O

=>n ancol no đơn=1,11/1,5n mol

=>nO trong ancol no đơn=1,11/1,5n mol=0,74/n mol

=>tổng nO trong hh ancol=0,48+0,74/n mol

=>mO=7,68+11,84/n gam

m hh ancol=0,74/n (14n+18)+0,16.92

=10,36+13,32/n+14,72=25,08+13,32/n gam

=>%mO=39,785% =(7,68+11,84/n)/(25,08+13,32/n)

=>n=2,84623 

Thay vào ct tính số mol co nhh ancol no đơn=0,74/2,846=0,26 mol

Mtb của hh ancol no đơn=12.2,846+2.2,846+18=57,844

=>mhh ancol no đơn=57,844.0,26=15,04 gam

=>%mC3H8O3=0,16.92/(0,16.92+15,04).100%=49,46% chọn C

21 tháng 5 2016

giúp e với ?? làm như thế nào vậy 

5 tháng 9 2017

đơn giản là e k bít ok :)