K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

14 tháng 12 2016

sao bn hk lên mạng kiếm ak

14 tháng 12 2016

a)PTHH: CaCO3 \(\underrightarrow{t^o}\) CaO + CO2

nCaO = 11,2 / 56 = 0,2 mol

=> nCaCO3 = nCaO = 0,2 mol

=> mCaCO3 = 0,2 x 100 = 20 gam

b) nCaO = 7 / 56 = 0,125 mol

=> nCaCO3 = nCaO = 0,125 mol

=> mCaCO3 = 0,125 x 100 = 1,25 gam

c) nCO2 = nCaCO3 = 3,5 mol

=> VCO2(đktc) = 3,5 x 22,4 = 78,4 lít

17 tháng 9 2016

- Lấy mỗi mẫu một ít làm mẫu thử cho vào các ống nghiệm riêng biệt và đánh dấu cẩn thận.

- Nhúng quỳ tím vào các mẫu thử:

+ Mẫu thử nào làm quỳ tím chuyển sang màu đỏ là axit axetic                    

+ Mẫu thử không làm quỳ tím chuyển màu là rượu etylic và benzen              

- Cho mẫu kim loại Na vào 2 mẫu thử còn lại:

+ Mẫu thử nào có hiện tượng sủi bọt khí là rượu etylic                            

C2H5OH + Na -> C2H5ONa + ½ H2                                                        

+ Mẫu thử không có hiện tượng gì là benzen

 

24 tháng 10 2016

thanks

27 tháng 11 2016

phuong tren bang nhau.

 

28 tháng 11 2016

Bằng nha

2 tháng 5 2016

Trích mẫu thử và đánh số

-Cho que đóm có tàn đỏ vào 3 mẫu thử đó nếu khí nào làm que đóm bùng cháy thì đó là khí Oxi

-Dẫn 2 mẫu thử còn lại đi qua bột Đồng (II) oxit có màu đen nung nóng nếu chất khí nào làm cho bột Đồng (II) oxit từ màu đen chuyển sang màu đỏ thì đó là khí Hidro

PTHH : H2 + CuO    ->t    Cu + H2O

-Mẫu thử còn lại là CO2

24 tháng 9 2016

lần đầu tiên thấy bà chị làm cái icon này..........

24 tháng 9 2016

100th thì đúng hơn =) hiha

17 tháng 9 2016

Mỗi phương trình cân bằng đúng, ghi rõ điều kiện xảy ra phản ứng 

CH2 = CH2 + H2O  CH3-CH2-OH

CH3-CH2-OH  + O2  CH3-COOH + H2O

CH3-COOH  + CH3-CH2-OH   CH3-COOCH2-CH3 + H2

CH3-COOCH2-CH3 + NaOH -> CH3COONa + C2H5OH

C2H5OH -> C2H4 + H2O

CH2 = CH2 ->  (-CH2 – CH2-)n

 

Câu 1: Cho sơ đồ phản ứng sau: HgO ---------> Hg + O2 a, Hoàn thành phương trình phản ứng.b, Tính thể tích khí O2 sinh ra ở đktc khi có 2,17g HgO bị phân hủy.c. Tính khối lượng của Hg sinh ra khi có 0,5 mol HgO bị phân hủy.Câu 2: Đốt cháy 3,25 g một mẫu lưu huỳnh không tinh khiết trong khis oxi dư, thu được 2,24 lít khí SO2 A, Hãy viết phương trình hóa học xảy raB, bằng cách nào người ta có thể...
Đọc tiếp

Câu 1: Cho sơ đồ phản ứng sau:

HgO ---------> Hg + O2

a, Hoàn thành phương trình phản ứng.

b, Tính thể tích khí O2 sinh ra ở đktc khi có 2,17g HgO bị phân hủy.

c. Tính khối lượng của Hg sinh ra khi có 0,5 mol HgO bị phân hủy.

Câu 2: Đốt cháy 3,25 g một mẫu lưu huỳnh không tinh khiết trong khis oxi dư, thu được 2,24 lít khí SO2

A, Hãy viết phương trình hóa học xảy ra

B, bằng cách nào người ta có thể tính được độ tinh khiết đã dùng

C, căn cứ vào phương trình hóa học trên haỹ cho biết thể tích khí oxi(đktc) vừa đủ để đốt cháy lưu huỳnh là bao nhiêu lít

Câu 3: Trong PTN người ta có thể điều chế khí oxi bằng cách đốt nóng kali clorat:

2KClO3(rắn) →2KCl(rắn) + 3O2(khí)

Hãy dùng phương trình hóa học để trả lời câu hỏi sau:

A, Muốn điều chế được 4,48 lít khí oxi (đktc) cần dùng bao nhiêu gam KClO3

B, Nếu có 1,5 mol KClO3 tham gia phản ứng thì sẽ thu được bao nhiêu gam khí oxi

C, Nếu có 0,1 mol KClO3 tham gia phản ứng sẽ thu được bao nhiêu mol chất rắn và chất khí

Câu 4: Cho khí hidro dư đi qua CuO nóng màu đen người ta thu được 0,32g Cu màu đỏ và hơi nước ngưng tụ

A, Viết phương trình hóa học xảy ra

B, Tính lượng CuO tham gia phản ứng

C, Tính thể tích khí Hidro (đktc) đã tham gia phản ứng

D, Tính lượng nước ngưng tụ được sau phản ứng

Câu 5: Đốt nóng 1,35 g bột nhôm trong khí clo thu được 6,675 g nhôm clorua.

A, Công thức hóa học đơn giản của nhôm clorua, giả sử ta chưa bieets hóa trị của nhôm và clo

B, Viết phương trình hóa học

C, tính thể tích khí clo(đktc) đã tham gia phản ứng với nhôm

3
18 tháng 2 2017

Câu 1)

a) 2HgO\(-t^0\rightarrow2Hg+O_2\)

b)Theo gt: \(n_{HgO}=\frac{2,17}{96}\approx0,023\left(mol\right)\\ \)

theo PTHH : \(n_{O2}=\frac{1}{2}n_{HgO}=\frac{1}{2}\cdot0,023=0,0115\left(mol\right)\\ \Rightarrow m_{O2}=0,0115\cdot32=0,368\left(g\right)\)

c)theo gt:\(n_{HgO}=0,5\left(mol\right)\)

theo PTHH : \(n_{Hg}=n_{HgO}=0,5\left(mol\right)\\ \Rightarrow m_{Hg}=0,5\cdot80=40\left(g\right)\)

18 tháng 2 2017

Câu 2)

a)PTHH : \(S+O_2-t^0\rightarrow SO_2\)

b)theo gt: \(n_{SO2}=\frac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)

theo PTHH \(n_S=n_{SO2}=0,1\left(mol\right)\\ \Rightarrow m_S=0,1\cdot32=3,2\left(g\right)\)

Ta có khối lượng S tham gia là 3,25 g , khối lượng S phản ứng là 3,2 g

Độ tinh khiết của mẫu lưu huỳnh là \(\frac{3,2}{3,25}\cdot100\%\approx98,4\%\)

c)the PTHH \(n_{O2}=n_{SO2}=0,1\left(mol\right)\Rightarrow m_{O2}=0,1\cdot32=3,2\left(g\right)\)

12 tháng 10 2016

1. 2Cr +3 Cl2 → 2CrCl3

2. 4K + O2 → 2K2O

3. Mg + 2HCl → MgCl2 + H2

4. Fe2O3 + 3H2SO4  →  Fe2(SO4)3 + 3H2O

12 tháng 10 2016

a) 2Cr + 3Cl2 -> 2CrCl3

b) 4K + O2 -> t0 2K2O

c) Mg + 2HCl -> MgCl2 + H2

d) Fe2O3 + 3H2SO4 -> Fe2(SO4)3 + 3H2O

17 tháng 9 2016

a)Fe2O3 → Fe →FeCl3 → FeCl2 → Fe(OH)2→ FeSO4 →Fe(NO3)2          

b)Fe2O3 + 3H2  2Fe + 3H2O                                              

2Fe + 3Cl2   2FeCl3                                                          

2FeCl3 + Fe → 3FeCl2                                                          

FeCl2 + 2NaOH → Fe(OH)2 + NaCl2                                             Fe(OH)2 + H2SO4 → FeSO4 + 2H2O                                       

FeSO4 + Ba(NO3)2 → BaSO4 + Fe(NO3)2                         

      

 

3 tháng 11 2021

con cac to bu 

19 tháng 10 2016

a) N2

KHí nitơ do nguyên tố nitơ tạo ra ;

Có hai nguyên tử N trong một phân tử N2 ;

Phân tử khối bằng: 14.2 = 28 (đvC)

những cái còn lại ghi tương tự nhé, mình ngán làm lắm

19 tháng 10 2016

CaCO3

Canxi cacbonat do các nguyên tố Ca, C, O tạo ra ;

Có 1 nguyên tử Ca, một nguyên tử C và 3 nguyên tử O trong một phân tử CaCO3 ;

Phân tử khối bằng : 40 + 12 + 16.3 = 100(đvC)
tới đây tự làm được rồi nhé!!!