K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

13 tháng 11 2023

\(M_{H_2}=1.2=2g/mol\\ M_{O_2}=16.2=32g/mol\\ M_{CO_2}=12+16.2=44g/mol\\ M_{Al_2O_3}=27.2+16.3=102g/mol\\ M_{Fe}=56g/mol\\ M_{Mg}=24g/mol\)

4 tháng 8 2017

Gọi CTTQ là :FexOy

Ta có:

\(\%Fe=\dfrac{NTK_{Fe}.x.100\%}{PTK_{FexOy}}\)

\(\Leftrightarrow70=\dfrac{56x.100}{56x+16y}\)

\(\Leftrightarrow3920x+1120y=5600x\)

\(\Rightarrow1120y=1680x\)

\(\Rightarrow\dfrac{x}{y}=\dfrac{1120}{1680}=\dfrac{2}{3}\Rightarrow x=2,y=3\)

CTN: (Fe2O3)n=160

=> n=1

Vậy CTHH là : Fe2O3

4 tháng 8 2017

CHÚC BẠN HỌC TỐT!!ok

Câu 1: a) +) \(FeO\)\(\Rightarrow\%Fe=\dfrac{56}{56+16}.100\%\approx77,78\%\)

+) \(Fe_2O_3\Rightarrow\%Fe=\dfrac{2.56}{2.56+3.16}.100\%=70\%\)

+) \(Fe_3O_4\Rightarrow\%Fe=\dfrac{3.56}{3.56+4.16}.100\%\approx72,41\%\)

+) \(Fe\left(OH\right)_2\Rightarrow\%Fe=\dfrac{56}{56+\left(16+1\right).2}.100\%\approx62,22\%\)

+) \(Fe\left(OH\right)_3\Rightarrow\%Fe=\dfrac{56}{56+\left(16+1\right).3}.100\%\approx52,34\%\)

+) \(Fe_2\left(SO_4\right)_3\Rightarrow\%Fe=\dfrac{2.56}{2.56+\left(32+4.16\right).3}.100\%=28\%\)

+) \(FeSO_4.7H_2O\Rightarrow\%Fe=\dfrac{56}{\left(56+32+4.16\right)+7.\left(2.1+16\right)}.100\%\approx20,14\%\)b) +) \(CO\Rightarrow\%C=\dfrac{12}{12+16}.100\%\approx42,96\%\)

+) \(CO_2\Rightarrow\%C=\dfrac{12}{12+2.16}.100\%\approx27,27\%\)

+) \(H_2CO_3\Rightarrow\%C=\dfrac{12}{2.1+12+3.16}.100\%\approx19,35\%\)

+) \(Na_2CO_3\Rightarrow\%C=\dfrac{12}{2.23+12+3.16}.100\%\approx11,32\%\)

+) \(CaCO_3\Rightarrow\%C=\dfrac{12}{40+12+3.16}.100\%=12\%\)

+) \(Mg\left(HCO_3\right)_2\Rightarrow\%C=\dfrac{2.12}{24+\left(1+12+3.16\right).2}.100\%\approx16,44\%\)

9 tháng 11 2016

bài 1

2Mg + O2---> 2MgO

nMg =9/24=0,375(mol)

nMgO =15/40=0,375(mol)

nO2 =1/2nMg =0,1875(mol),

mO2=0,1875.32=6(g)

bào 2

CH4+O2---->CO2 +2H2O

nCH4=16/16=1(mol)

nCO2= 44/44=1(mol)

nH2O =36/18=2(mol)

nO2= nH2O =2.32=64(g)

10 tháng 11 2016

CHƯƠNG II. PHẢN ỨNG HÓA HỌC

18 tháng 6 2019

1) 4CxHy + (4x+y)O2 → 4xCO2 + 2yH2O

2) 2CnH2n + 3O2 → 2nCO2 + 2nH2O

3) 2CnH2n+2 + (3n+1)O2 → 2nCO2 + (2n+2)H2O

4) 2CnH2n-2 + (3n-1)O2 → 2nCO2 + (2n-2)H2O

5) 4CxHyOz + (4x+y-2z)O2 → 4xCO2 + 2yH2O

6) 4CxHyOzNt + (4x+y-2z)O2 → 4xCO2 + 2yH2O +2tN2

7) 4Mg + 5H2SO4 (Đặc, nóng) → 4MgSO4 + H2S + 4H2O

8) 3Zn + 4H2SO4 (Đặc, nóng) → 3ZnSO4 + S + 4H2O

9) 8Mg + 18HNO3 (Loãng) → 8Mg(NO3)2 + 2NH3 + 6H2O

10) Fe + HNO3 (Loãng) → Fe2(SO4)3 + N2 + H2O (Phương trình có vấn đề)

7 tháng 8 2019

\(Fe_3O_4+2C\underrightarrow{t^o}3Fe+2CO_2\\ Na_2O+H_2O\rightarrow2NaOH\\ SO_2+\frac{1}{2}O_2\xrightarrow[V_2O_5]{t^o}SO_3\\ MgO+HCl\rightarrow MgCl_2+H_2O\\ Fe_2O_3+3CO\underrightarrow{t^o}2Fe+3CO_2\\ Fe_3O_4+4CO\underrightarrow{t^o}3Fe+4CO_2\\ CH_4+2O_2\underrightarrow{t^o}CO_2+2H_2O\\ C_2H_4+3O_2\underrightarrow{t^o}2CO_2+2H_2O\\ C_2H_2+\frac{5}{2}O_2\underrightarrow{t^o}2CO_2+H_2O\\ C_6H_6+\frac{15}{2}O_2\underrightarrow{t^o}6CO_2+3H_2O\)

7 tháng 8 2019

Phản ứng đầu không có \(t^o\) nhé!

21 tháng 11 2018

Cân bằng phương trình hóa học sau:

1/2FeCl3+Fe3FeCl2

2.Fe(NO3)3+3NaOHFe(OH)3+3NaNO3

3.Fe2(SO4)3+3Ba(NO3)22Fe(NO3)3+3BaSO4

4.2Fe(OH)3+3H2SO4Fe2(SO4)3+6H2O

5.2Fe(OH)3Fe2O3+3H2O

6.Fe2O3+3H2SO4Fe2(SO4)3+3H2O

7.4Fe(OH)2+O2+2H2O4Fe(OH)3

8.CH4+2O2CO2+2H2O

9.2C2H2+5O22CO2+4H2O

10.2C4H10+13O28CO2+10H2O

11.2KMnO4K2MnO4+MnO2+O2

12.2KClO32KCl+3O2

13.Fe(NO3)3+FeFe(NO3)2

14.CaO+H2OCa(OH)2(cái này cân bằng rồi nha)

15.Na2O+H2O2NaOH

16.P2O5+3H2O2H3PO4

17.N2O5+H2OHNO3

18.2C6H6+15O212CO2+6H2O

19.4FeS2+11O22Fe2O3+8SO2

20.CaCO3+2HClCaCl2+CO2+H2O

21.MgCO3MgO+CO2(cái này đã cân bằng rồi nha)

*Làm xong khoảng nửa tiếng khocroikhocroikhocroi*

21 tháng 11 2018

cái này có trên mạng, ai vẹ không lên trên mà coi, trong đi đã biết cân bằng, dại

22 tháng 2 2020

1.

\(M_{H2O}=2M_H+M_O=2.1+16=18\left(đvC\right)\)

\(M_{Al2O3}=2M_{Al}+3M_O=2.217+3.16=102\left(đvC\right)\)

\(M_{Mg3\left(PO4\right)2}=3m_{Mg}+2M_P+8M_O=2.34+2.31+8.16=262\left(đvC\right)\)

\(M_{Ca\left(OH\right)2}=M_{Ca}+2M_O+2M_H=1.40+2.16+2.1=74\left(đvC\right)\)

2.

Ta có: \(M_{MgO}=M_{Mg}+M_O=24+16=40\)

\(\rightarrow\%_{Mg}=\frac{24}{40}=60\%\rightarrow\%_O=40\%\)

\(M_{Fe2O3}=2M_{Fe}+3M_O=56.2+16.3=160\)

\(\rightarrow\%_{Fe}=\frac{56.2}{160}=70\%\rightarrow\%_O=30\%\)

3.

\(n_{SO3}=\frac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)

\(m_{SO3}=0,2.80=16\left(g\right)\)

\(n_{CH4}=\frac{6,4}{16}=0,4\left(g\right)\)

\(V_{CH4}=0,4.22,4=8,96\left(l\right)\)

4.

\(M_{Al2\left(SO4\right)3}=342\)

5.

Gọi công thức A là FexOy

Ta có \(x+y=7\)

Lại có \(M_A=232\)

\(\rightarrow56x+16y=232\)

\(\rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=3\\y=4\end{matrix}\right.\)

Vậy A là Fe3O4

26 tháng 8 2018

Cân bằng các phương trình hóa học sau :

a ) 4Fe( OH )2 + O2 + 2H2O ---> 4Fe ( OH)3

b ) 4FeS2 + 11O2 ---> 2Fe2O3 + 8SO2

c ) 6KOH + P2O5 ---> 2K3PO4 + 3H2O

d ) 3Mg(OH)2 + 2H3PO4 ---> Mg3(PO4)2 + 6H2O

e ) Na + H2O ---> NaOH + H2

f ) Fe2O3 + 3CO ---->2 Fe + 3CO2

g ) Fe3O4 + 4CO ---> 3Fe + 4CO2

h ) Na2CO3 + 2HCl ---> 2NaCl + CO2 + H2O

i ) 2C3H8O + 9O2 ---> 6CO2 + 8H2O

26 tháng 8 2018

a ) 4Fe( OH )2 + O2 + 2H2O ---> 4Fe ( OH)3

b ) 4FeS2 + 11O2 ---> 2Fe2O3 + 8SO2

c ) 6KOH + P2O5 ---> 2K3PO4 + 3H2O

d ) 3Mg ( OH)2 + 2H3PO4 ---> \(Mg_3\left(PO_4\right)_2\)+ 6H2O

e ) 2Na + 2H2O ---> 2NaOH + H2

f ) Fe2O3 + 3CO ----> 2Fe + 3CO2

g ) Fe3O4 + 4CO ---> 3Fe + 4CO2

h ) Na2CO3 + 2HCl ---> 2NaCl + CO2 + H2O

i ) 2C3H8O + 9O2 ---> 6CO2 + 8H2O

26 tháng 6 2018

1. 2H2+ O2 --> H2O

2. 3Fe + 2O2--> Fe3O4

3. 2Al + 6HCl --> 2AlCl3 +3H2

4. 5O2 + 4P --> 2P2O5

5. N2O5 + H2O --> 2HNO3

6. Fe + H2SO4 -->FeSO4+ H2

7. 2NaNO3 --> 2NaNO2 + O2

8. BaO + H2O --> Ba(OH)2

9. CuO + H2 --> Cu.+H2O

10. 2KMnO4 --> K2MnO4+MnO2+O2

11. 2KClO3 -->2KCl+3O2

12. FexOy +y H2 --> xFe + yH2O

13. Fe2O3 + 3CO -->2 Fe + 3CO2

14. C2H4 + 3O2 --> 2CO2 + 2H2O

15. 2C4H10 + 13O2 --> 8CO2 +10 H2O

16.2 CxHy +(4x+y) O2 --> 2xCO2 + yH2O

8 tháng 7 2018

1, \(2H_2+O_2\rightarrow2H_2O\)

2, \(3Fe+2O_2\rightarrow Fe_3O_4\)

3, \(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\uparrow\)

4, \(3O_2+4P\rightarrow2P_2O_3\)

5, \(N_2O_5+H_2O\rightarrow2HNO_3\)

6, \(2Fe+6H_2SO_4\rightarrow Fe_2\left(SO_4\right)_3+6H_2O+3SO_2\)

7, \(2NaNO_3\rightarrow2NaNO_2+O_2\)

8, \(BaO+H_2O\rightarrow Ba\left(OH\right)_2\)

9, \(CuO+H_2O\rightarrow Cu+H_2O\)

10, \(2KMnO_4\rightarrow MnO_2+O_2+K_2MnO_4\)

11, \(3C+KClO_3\rightarrow2KCl+3CO_2\)

12, \(Fe_xO_y+yH_2\rightarrow xFe+yH_2O\)

13, \(Fe_2O_3+2Al\rightarrow2Fe+Al_2O_3\)

14, \(C_2H_4+3O_2\rightarrow2CO_2+2H_2O\)

15, \(2C_4H_{10}+13O_2\rightarrow8CO_2+10H_2O\)

16, \(2C_xH_y+\left(4x+y\right)O_2\rightarrow2xCO_2+yH_2O\)

Chúc bạn học tốt nhé :)

25 tháng 11 2016

Câu 1: Chọn hệ số thích hợp để cân bằng các phản ứng sau

1/ 4Al + 3O2 → 2Al2O3

2/ 4K + O2 → 2K2O

4/ Al2O3 + 6HCl → 2AlCl3 + 3H2O

5/ 2Al + 6HCl → 2AlCl3 + 3H2

6/FeO + 2HCl → FeCl2 + H2O

7/ Fe2O3 + 3H2SO4 → Fe2(SO4)3 + 3H2O

8/ 2NaOH + H2SO4 → Na2SO4 + 2H2O

9/ 3Ca(OH)2 + 2FeCl3 → 3CaCl2 + 2Fe(OH)3

10/ BaCl2 + H2SO4 → BaSO4↓ + 2HCl

26 tháng 11 2016

Câu 1: Chọn hệ số thích hợp để cân bằng các phản ứng sau

1/ 4Al + 3O2 → 2Al2O3

2/ 4K + O2 →2K2O

3/ 2Al(OH)3 → Al2O3 + 3H2O có t độ

4/ Al2O3 + 6HCl → 2AlCl3 + 3H2O

5/ 2Al + 6HCl → 2AlCl3 + 3H2

6/FeO + 2HCl → FeCl2 + H2O

7/ Fe2O3 + 3H2SO4 → Fe2(SO4)3 + 3H2O

8/ 2NaOH + H2SO4 → Na2SO4 + 2H2O

9/ 3Ca(OH)2 + 2FeCl3 → 3CaCl2 + 2Fe(OH)3

10/ BaCl2 + H2SO4 → BaSO4↓ + 2HCl

11/ SO2 + Ba(OH)2 → BaSO3↓ + H2O

12/ 2KMnO4 → K2MnO4 + MnO2 + O2↑ có t độ

Câu 2/

a/ nSO2 = 6,4 / 64 = 0,1 (mol)

nH2 = \(\frac{1,2.10^{23}}{6.10^{23}}\) = 0,2 mol

=> V = ( 1,5 + 0,1 + 0,2 + 2,5 ) x 22,4 = 96,32 lít

b/ => mO2 = 1,5 x 32 = 48 gam

mN2 = 2,5 x 28 = 70 gam

mH2 = 0,2 x 2 = 0,4 gam

mSO2 = 6,4 gam

=> Tổng khối lượng hỗn hợp khí trên bằng:

48 + 70 + 0,4 + 6,4 = 124,8 gam

17 tháng 5 2017

câu 1

\(n_{ZnSO_4}=\dfrac{100}{161}=0,62mol\)

khối lượng dung dịch thu được là : 100 + 400 =500 gam

thể tích dung dịch thu được là : \(V=\dfrac{m}{D}=\dfrac{500}{1,232}=405,8ml=0,4058lit\)

CM = 0,62/0,4058=1,5 M

17 tháng 5 2017

Bài 1: Ta có: \(m_{ddthudc}=100+400=500\left(g\right)\\ V_{ddthudc}=\dfrac{m_{ddthudc}}{D_{ddthudc}}=\dfrac{500}{1,232}\approx405,844\left(ml\right)\approx0,405844\left(l\right)\)

\(n_{ZnSO_4}=\dfrac{100}{161}\approx0,621\left(mol\right)\)

=> \(C_{Mddthudc}=\dfrac{0,621}{0,405844}\approx1,5\left(M\right)\)