Bài 1. Mt bình tiế
K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

15 tháng 12 2022

60 cm =0,6 m

a) Áp suất gây ra tại điểm A là \(p_A\)=\(d_n\).\(h_A\)=10000.(1,5-0,6)=9000(Pa)

b)Áp suất nước tác dụng lên đáy bình là

     p=\(d_n\).h=10000.1,5=15000(P)

  đ/s...

7 tháng 7 2017

a. Áp suất tác dụng lên vỏ tàu ngầm giảm, tức cột nước ở phía trên tàu ngầm giảm. Điồu này chứng tỏ tàu ngầm đã nối lên.

b. Áp dụng công thức: p = d.h, ta có: h = p/d

- Độ sâu của tàu ngầm ở thời điểm trước khi nổi lên: h1 = p1/d = 2.020.000/10.300 ≈ 196m

- Độ sâu của tàu ngầm ở thời điểm sau khi nổi lên: h2 = p2/d = 860.000/10.300 ≈ 83,5m

7 tháng 7 2017

a. Tàu đã nổi lên, vì chỉ số của áp kế giảm xuống, cho thấy áp suất của nước tác dụng lên tàu đã giảm xuống. Mà vì trọng lượng riêng của nước biển không thay đổi nên có thể kết luận độ sâu của tàu đã giảm xuống, vậy tàu đã nổi lên.

b. độ sâu của tàu ngầm lúc đầu là:

\(p_1=d.h_1\Rightarrow h=\dfrac{p_1}{d}=\dfrac{2020000}{10300}\approx196,1\left(m\right)\)

Độ sâu của tàu ngầm lúc sau là:

\(p_2=d.h_2\Rightarrow h_2=\dfrac{p_2}{d}=\dfrac{860000}{10300}\approx83,5\left(m\right)\)

Vậy độ sâu của tàu lúc đầu là 196,1m

Độ sâu của tàu lúc sau là 83,5m

16 tháng 8 2020

a) Do đá nổi trên mặt nước nên P=FA

\(\Leftrightarrow d_{đá}V=d_{nước}V_{chìm}\)\(\Leftrightarrow9200.0,00036=10000V_{chìm}\)

\(\Leftrightarrow3,312=10000V_{chìm}\Rightarrow V_{chìm}=3,312.10^{-4}\left(m^3\right)=331,2\left(cm^3\right)\)

b) Khối lượng của cục đá là: \(m=DV=360.0,92=331,2\left(g\right)\)

Thể tích của cục đá sau khi tan: \(V_1=\frac{m}{D}=\frac{331,2}{1}=331,2\left(cm^3\right)\)

Do \(360cm^3>331,2cm^3\) nên \(V>V_1\)

2 tháng 10 2016

a)ta có:

quãng đường người đó đi được trong 2h đầu là:

\(S_1=v_1t_1=130km\)

quãng đường người đó đi được trong 3h sau là:

\(S_2=v_2t_2=150km\)

vận tốc trung bình của người đó là:

\(v_{tb}=\frac{S_1+S_2}{t}=\frac{130+150}{5}=56\) km/h

b)ta có:

quãng đường người đó đi được trong 2h đầu là:

\(S_1=v_1t_1=2v_1\)

quãng đường người đó đi được trong 3h sau là:

\(S_2=v_2t_2=3v_2=\frac{2.3v_1}{3}=2v_1\)

vận tốc trung bình của người đó là:

\(v_{tb}=\frac{S_1+S_2}{t}=\frac{2v_1+2v_1}{5}\)

\(\Leftrightarrow60=\frac{4v_1}{5}\)

\(\Rightarrow v_1=75\) km/h

\(\Rightarrow v_2=50\) km/h

2 tháng 10 2016

sorry nha!Tại lúc đó làm biếng quá

15 tháng 11 2016

Sai : Áp suất gây ra do trọng lượng của chất lỏng tác dụng lên một điểm và tỉ lệ nghịch với độ sâu.

16 tháng 11 2016

cau thu 2 do ban

 

7 tháng 7 2017

Hình dạng của tia nước phụ thuộc áp suất mà nước tác dụng vào thành bình tại điếm O. Áp suất đó càng lớn thì tia nước càng vọt ra xa bình.

a. Mực nước hạ dần từ miệng bình tới điểm O thì áp suất tác dụng lên điếm O giảm dần. Vì vậy tia nước dịch dần về phía thành bình. Khi mực nước tiến sát điếm O, áp suất rất nhỏ, không tạo được tia nước, và nước sẽ chạy dọc theo thanh bình xuống đáy bình.

b. Khi đẩy pittông từ vị trí A đến vị trí A' đáy bình được nâng cao đến gần điểm O, nhưng khoảng cách từ O đến miệng bình không thay đối, nên áp suất mà nước tác dụng vào điểm O không đổi.

7 tháng 7 2017

Trả lời Hình dạng của tia nước phụ thuộc áp suất mà nước tác dụng vào thành bình tại điếm O. Áp suất đó càng lớn thì tia nước càng vọt ra xa bình. a. Mực nước hạ dần từ miệng bình tới điểm O thì áp suất tác dụng lên điếm O giảm dần. Vì vậy tia nước dịch dần về phía thành bình. Khi mực nước tiến sát điếm O, áp suất rất nhỏ, không tạo được tia nước, và nước sẽ chạy dọc theo thanh bình xuống đáy bình. b. Khi đẩy pittông từ vị trí A đến vị trí A' đáy bình được nâng cao đến gần điểm O, nhưng khoảng cách từ O đến miệng bình không thay đối, nên áp suất mà nước tác dụng vào điểm O không đổi.

Bài viết : http://loptruong.com/giai-bai-tap-ap-suat-chat-long-binh-thong-nhau-34-1920.html

16 tháng 4 2019

Nhiệt học lớp 8