<...">
K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

28 tháng 12 2017

\(n_{Fe}=\dfrac{8,4}{56}=0,15\left(mol\right)\)

\(n_{O_2}=\dfrac{1,12}{22,4}=0,05\left(mol\right)\)

PT: 3Fe + 2O2 ➝ Fe3O4

Trước 0,15 0,05 0 mol

Trong 0,075 0,05 0,025 mol

Sau 0,075 0 0,025 mol

a) \(m_{Fe_3O_4}=0,025.232=5,8\left(g\right)\)

b) Sắt còn dư sau phản ứng

mFe dư = 0,075.56 = 4,2 (g)

19 tháng 8 2019

\(PTHH:3Fe+2O_2\underrightarrow{t^o}Fe_3O_4\)

\(a.\\ n_{Fe}=\frac{25,2}{56}=0,45\left(mol\right)\\ \rightarrow m_{Fe_3O_4}=\frac{0,45}{3}.232=34,8\left(g\right)\)

\(b.\\ n_{Fe}=0,45\left(mol\right)\\ n_{O_2}=\frac{6,4}{32}=0,2\left(mol\right)\\ TL:\frac{0,45}{3}>\frac{0,2}{2}\rightarrow Fe.du\\ \rightarrow m_{Fe_3O_4}=\frac{0,2}{2}.232=23,2\left(g\right)\)

19 tháng 8 2019
https://i.imgur.com/zrz13uG.jpg
29 tháng 12 2016

a) PTHH: Fe2O3 + 3H2 =(nhiệt)=> 2Fe + 3H2O

nFe = \(\frac{42}{56}=0,75\left(mol\right)\)

=> nFe2O3 = \(\frac{0,75}{2}=0,375\left(mol\right)\)

=> mFe2O3(phản ứng) = 0,375 x 160 = 60 (gam)

b) Theo phương trình, nH2O = \(\frac{0,75\times3}{2}=1,125\left(mol\right)\)

=> nH2O(tạo thành) = 1,125 x 18 = 20,25 (gam)

29 tháng 12 2016

a)Fe2O3+3H2=>3H2O+2Fe

nFe=42/56=0,75 mol

Từ pthh=>nFe2O3=0,375 mol=>mFe2O3=0,375.160=60gam

b)nH2O=1,125 mol=>mH2O=1,125.18=20,25gam

25 tháng 2 2019

\(a,PTHH:3Fe+2O_2\underrightarrow{t^o}Fe_3O_4\)

(mol) 3 2 1

(mol) 0,03 0,02 0,01

- Số mol \(Fe_3O_4:n_{Fe_3O_4}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{2,32}{232}=0,01\left(mol\right)\)

b. Thể tích khí Oxi cần dùng là:

\(V_{O_2}=n.22,4=0,02.22,4=0,0448\left(l\right)\)

c.

\(PTHH:2KMnO_4\underrightarrow{t^o}K_2MnO_2+MnO_2+O_2\uparrow\)

(mol) 2 1

(mol) 0,04 0,02

Số gam kalipenmaganat cần dùng là:

\(m_{KMnO_4}=n.M=0,04.158=6,32\left(g\right)\)

25 tháng 2 2019

mn ơi giúp tớ câu c nhanh nha mn

khocroi

13 tháng 12 2016

PTHH: 2xFe + yO2 ==(nhiệt)==> 2FexOy

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng:

=> mO2 = mFexOy - mFe = 3,2 - 2,24 = 0,96 gam

=> nO2 = 0,96 / 32 = 0,03 mol

=> nFe = \(\frac{0,03.2x}{y}=\frac{0,06x}{y}\)

=> mFe = \(\frac{0,06x}{y}.56=2,24\)

=> \(\frac{x}{y}=\frac{2}{3}\)

=> Công thức hóa học: Fe2O3

13 tháng 12 2016

nFe=0.04 mol

2xFe + yO2 -> 2FexOy

2x : y: 2

=>nFexOy=nFe/x=0.04/x mol

NFexOy=3,2:(56x+16y)

=>0.04/x=3.2/(56x+16y)

<=>25x=(56x+16y):3.2

<=>25x=17.5x+5y

<=>7.5x=5y

<=>x/y=2/3

<=>Fe2O3

13 tháng 12 2016

PTHH: 2xFe + yO2 ==(nhiệt)==> 2FexOy

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng:

=> mO2 = mFexOy - mFe = 3,2 - 2,24 = 0,96 gam

=> nO2 = 0,96 / 32 = 0,03 mol

=> nFe = \(\frac{0,03.2x}{y}=\frac{0,06x}{y}\)

=> mFe = \(\frac{0,06x}{y}.56=2,24\)

=> \(\frac{x}{y}=\frac{2}{3}\)

=> Công thức hóa học: Fe2O3

13 tháng 12 2016

nFe=0.04 mol

2xFe + yO2 -> 2FexOy

2x : y: 2

=>nFexOy=nFe/x=0.04/x mol

NFexOy=3,2:(56x+16y)

=>0.04/x=3.2/(56x+16y)

<=>25x=(56x+16y):3.2

<=>25x=17.5x+5y

<=>7.5x=5y

<=>x/y=2/3

<=>Fe2O3

9 tháng 4 2018

a, phương trình hóa học

3Fe2O3 + CO \(\rightarrow\) 2Fe3O4 + CO2 (1)

3mol..........1mol....2mol....... 1mol

Fe3O4 + CO \(\rightarrow\) 3FeO + CO2 (2)

1mol.........1mol......3mol ......1mol

FeO + CO \(\rightarrow\) Fe + CO2 (3)

1mol ......1mol ....... 1mol....1mol

Sè mol sắt thu được nFe = 0,3mol

Theo (1), (2) và (3) ta có số mol Fe2O3 là = nFe2O3 = 0,15mol

=> mFe2O3 = 0,15.160 = 24g

19 tháng 8 2019

số mol pthh ở đâu ra vậy

25 tháng 6 2019

Mg+O2➞MgO

4Al+3O2➞ 2Al2O3

2Fe+O2➞ 2FeO

4Fe+3O2➞2Fe2O3

3Fe+2O2➞Fe3O4

C+O2➞ CO2

S+O2➝SO2

4N+5O2➞2N2O5

4P+5O2➞2P2O5

Nhớ thêm to trên mũi tên nha tại mình làm ko được

Chúc bạn học tốt

30 tháng 1 2020

Ôn tập học kỳ II

22 tháng 2 2020

Hỏi đáp Hóa học

22 tháng 2 2020

kiu nha