Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

nNAOH=0,2*1=0,2
nH3PO4=0,2*0,5=0,1
3NAOH + H3PO4-->NA3PO4+3H2O
3 1 1 3
0,2 0,2/3 0,2/3-->nH3PO4 dư
mNA3PO4=164*1/15=10,9(3) gam
hình như không đúng lắm vì h3po4 có thể tác dụng k3po4 và na3po4 mà

nNAOH=0,2*1=0,2
nH3PO4=0,2*0,5=0,1
3NAOH + H3PO4-->NA3PO4+3H2O
3 1 1 3
0,2 0,2/3 0,2/3-->nH3PO4 dư
mNA3PO4=164*1/15=10,9(3) gam

a, \(n_{P_2O_5}=\dfrac{71}{142}=0,5\left(mol\right)\)
PT: \(P_2O_5+3H_2O\rightarrow2H_3PO_4\)
\(H_3PO_4+3NaOH\rightarrow Na_3PO_4+3H_2O\)
Theo PT: \(n_{H_3PO_4}=2n_{P_2O_5}=1\left(mol\right)\Rightarrow m_{H_3PO_4}=1.98=98\left(g\right)\)
b, Theo PT: \(n_{NaOH}=3n_{H_3PO_4}=3\left(mol\right)\Rightarrow m_{NaOH}=3.40=120\left(g\right)\)
c, \(n_{Na_3PO_4}=n_{H_3PO_4}=1\left(mol\right)\Rightarrow m_{Na_3PO_4}=1.164=164\left(g\right)\)

nFe=5,6/56=0,1(mol)
Fe+2HCl--->FeCl2+H2
0,1__0,2_____0,1___0,1
mH2=0,1.2=0,2(g)
mdung dịch=5,6+200-0,2=205,4(g)
=>mHCl=>C%HCl
mFeCl2=0,1.127=12,7(g)
=>C%FeCl2=12,7/205,4.100%~6,183%
tính mdung dịch là có công thức hơ
vì răng lại => mHCl => C% HCl
chỗ này mình ko hiểu

\(1.\)
\(a)\)
\(m_{NaOH}\left(bđ\right)=\dfrac{5.200}{100}=10\left(g\right)\)
Gọi x là khối lượng NaOH cần thêm vào 200 gam dd NaOH 5% để được dd NaOH 8%
=> Ta có: \(8=\dfrac{\left(10+x\right).100}{200+x}\)
\(\Rightarrow x=\dfrac{150}{23}\)
Khối lượng dung dịch NaOH 10% cần thêm vào là:
\(m_{ddNaOH}=\dfrac{150.100}{23.10}=65,22\left(g\right)\)
\(b)\)
Theo câu a, ta có để thu được dung dịch NaOH 8% từ 5% ta cần thêm \(\dfrac{150}{23}\)gam.
cảm ơn bạn nhiều nha
Alicexylialll BR bạn xem lại phần C% của K2SO4
Bị nhầm hoặc sai đề