K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

11 tháng 2 2020

a) Đề thiếu rồi bạn nha

b) Đặt : CTPT : CuxOy

Ta có : 64x : 16y = 4 : 1

=> x : y = 1 : 1

CTHH : CuO

c) Đặt : CTPT là : FexOy

Ta có : x : y = 7/56 : 3/16 = 2 : 3

CTHH : Fe2O3

Đề: Tìm CTHH của: a) Một oxit có thành phần % của P là 43,66%. Biết khối lượng mol của oxit là 142 g/mol. b) Một oxit được tạo bởi hai nguyên tố là sắt và oxi, trong đó tỉ lệ khối lượng giữa sắt và oxi là \(\frac{21}{8}\). c) Oxit của một nguyên tố có hóa trị II chứa 20% oxi (về khối lượng). ~*~*~*~*~*~ a) Tóm tắt: % mP = 43,66% \(M_{P_xO_y}=142\) g/mol MP = 31 g/mol MO = 16 g/mol...
Đọc tiếp

Đề:

Tìm CTHH của:

a) Một oxit có thành phần % của P là 43,66%. Biết khối lượng mol của oxit là 142 g/mol.

b) Một oxit được tạo bởi hai nguyên tố là sắt và oxi, trong đó tỉ lệ khối lượng giữa sắt và oxi là \(\frac{21}{8}\).

c) Oxit của một nguyên tố có hóa trị II chứa 20% oxi (về khối lượng).

~*~*~*~*~*~

a)

Tóm tắt:

% mP = 43,66%

\(M_{P_xO_y}=142\) g/mol

MP = 31 g/mol

MO = 16 g/mol
_________________

CTHH oxit?

Giải:

CTDC: PxOy

% mO = 100% - % mP = 100% - 43,66% = 56,34%

\(m_P=\frac{M_{P_xO_y}\times\%m_P}{100\%}=\frac{142\times43,66\%}{100\%}\approx62\left(g\right)\)

\(m_O=\frac{M_{P_xO_y}\times\%m_O}{100\%}=\frac{142\times56,34\%}{100\%}\approx80\left(g\right)\)

\(n_P=\frac{m_P}{M_P}=\frac{62}{31}=2\left(mol\right)\)

\(n_O=\frac{m_O}{M_O}=\frac{80}{16}=5\left(mol\right)\)

Trong 1 mol PxOy có 2 mol P và 5 mol O

=> CTHH: P2O5

b)

Tóm tắt:

MFe = 56 g/mol

MO = 16 g/mol

\(\frac{m_{Fe}}{m_O}=\frac{21}{8}\)
_____________

CTHH oxit?

Giải:

CTDC: FexOy

\(m_{Fe}=n_{Fe}\times M_{Fe}=56x\)

\(m_O=n_O\times M_O=16y\)

\(\frac{m_{Fe}}{m_O}=\frac{21}{8}\)

\(\Rightarrow\frac{56x}{16y}=\frac{21}{8}\)

\(\Rightarrow\frac{x}{y}=\frac{21}{8}\div\frac{56}{16}=\frac{3}{4}\)

\(\Rightarrow x=3;y=4\)

=> CTHH: Fe3O4

c)

Tóm tắt:

% mO = 20%

R (II)

MO = 16 g/mol
____________

CTHH oxit?

Giải:

Gọi KHHH của nguyên tố có hoá trị II là R.

CTDC: RO

mO = nO . MO = 1 . 16 = 16 g/mol

\(M_{hc}=\frac{m_O}{20\%}=\frac{16}{20\%}=80\) g/mol

\(\Rightarrow M_R+M_O=80\)

\(\Rightarrow M_R+16=80\)

\(\Rightarrow M_R=80-16=64\) (g/mol)

Nguyên tố có khối lượng mol là 64 g/mol là đồng, KHHH: Cu

Trịnh Trân Trân <3

=> CTHH: CuO

2
12 tháng 1 2017

mơn m nak ^^

bạn ơi CTDC là gì vậy

2 tháng 10 2019

a)Mcu:Mo=4:1 (Cu=64,O=16)

CTHH: CuxOy

Có MCu:MO=4:1

⇒64x:16y=4:1

x:y=(4:64):(1:16)

x:y=\(\frac{1}{16}\):\(\frac{1}{16}\)

x:y=0,0625:0,0625

x:y=1:1

x=1

y=1

2 tháng 10 2019

b) nữa

29 tháng 9 2018

\(\dfrac{m_{Fe}}{m_O}=\dfrac{7}{3}\Rightarrow\dfrac{sốnguyêntửFe}{sốnguyêntửO}=\dfrac{7\div56}{3\div16}=\dfrac{2}{3}\)

⇒ số nguyên tử Fe trong hợp chất là 2

số nguyên tử O trong hợp chất là 3

Vậy CTHH của hợp chất là: Fe2O3

19 tháng 12 2017

Giả sử khối lượng của oxit sắt là 10g:

=>\(m_{Fe}=7\left(g\right)\)

=>\(m_O=3\left(g\right)\)

\(CTC:Fe_xO_y\)

Ta có tỉ lệ:

\(x:y=\dfrac{7}{56}:\dfrac{3}{16}=0,125:0,1875\)=2:3

Vậy x=2;y=3.

CTHH:\(Fe_2O_3\)

12 tháng 8 2018

a.Đặt CTTQ: FexOy

theo đề bài ta có tỉ lệ \(\dfrac{x}{y}\)=\(\dfrac{7}{56}:\dfrac{3}{16}\)=\(\dfrac{1}{8}:\dfrac{3}{16}\)=\(\dfrac{2}{3}\)

\(=>x=2,y=3\)

Vậy CTHH :Fe2O3

b.Số mol của 28 gam Fe2O3

nFe2O3=\(\dfrac{m}{M}=\dfrac{28}{160}=0,175\left(mol\right)\)

Vậy số mol của 28 gam Fe2O3 là 0,175 mol

24 tháng 7 2016

Bài 1 a)
Gọi cthh là CuxSyOz

% 0 = 100-60=40

tỉ lệ : 64x/40= 32y/20=16z/40=160/100

64x/40=160/100 --> x= 1

32y/60=160/100---> y = 1

16z/40=160/100 ---> z= 4

Vậy CTHH của hợp chất là CuSO4

1) Hợp chất a, c, f

2) Oxit axit: P2O5, SO2, Mn2O7

Oxit bazơ: BaO, Na2O, CuO, Al2O3

3)

BaO: Bari oxit

P2O5: điphotpho pentaoxit

K2O: Kali oxit

CuO: Đồng (II) oxit

4) Khối lượng đồng trong oxit là \(80.80\%=64\left(g\right)\)

=> \(n_{Cu}=\frac{64}{64}=1\left(mol\right)\)

Khối lượng oxi trong oxit là \(80-64=16\left(g\right)\)

=> \(n_O=\frac{16}{16}=1\left(mol\right)\)

=> CTHH: CuO

Ta có: \(n_{Cu}=\dfrac{0,32}{64}=0,005\left(mol\right)\)

a, PTHH: CuO + H2 -to-> H2 + CuO

b, Ta có: \(n_{CuO}=n_{H_2}=n_{Cu}=0,005\left(mol\right)\)

=> \(m_{CuO}=0,005.80=0,4\left(g\right)\)

c) \(V_{H_2\left(đktc\right)}=0,005.22,4=0,112\left(l\right)\)

15 tháng 5 2017

nCu=m/M=0,32/64=0,005 (mol)

PT:

CuO + H2 -t0-> Cu +H2O

1...........1............1...........1 (mol)

0,005<- 0,005<-0,005->0,005 (mol)

b) => mCuO=n.M=0,005.80=0,4 (g)

c) VH2=n.22,4=0,005.22,4=0,112(lít)