Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a) Đặt công thức oxit sắt là FexOy
Ta có: nFe = 0,03moln
Theo pthh, tacó:
nFe(SO4)x/y = nFe = 0,03moln
−−>Mmuối =552
-->Gồm 2 muối
−−>2x/y=8/3
Vậy công thức oxit sắt là Fe3O4
Theo pthh, ta có: nH2SO4=0,04
Mà dùng dư 20%
nH2SO4=0,048−−>V=0,24l
Gọi CTHH của sắt là FexOy
FexOy + yH2SO4 -> Fex(SO4)y + yH2O (1)
nFe=0,03(mol)
mSO4 trong Fex(SO4)y=5,52-1,68=3,84(g)
nSO4=0,04(mol)
Từ 1:
nO=nSO4=0,04(mol)
=>\(\dfrac{x}{y}=\dfrac{0,03}{0,04}=\dfrac{3}{4}\)
Vậy CTHH của oxit là Fe3O4
b;
Ta có:
nH2So4 tham gia PƯ=nSO4=0,04(mol)
nH2SO4 cho vào=0,04:(100-20)%=0,05(mol)
V=\(\dfrac{0,05}{0,2}=0,25\)(lít)

Ct FexOy
FexOy + 2yHCl ====xFeCl2y/x + yH2O
a.............2ay
=> 2ay = 0,45 => ay = 0,225
FexOy + yCO ====xFe + yCO2
a.............................ax
=> ax = 8,4/56 = 0,15
=> ay/ax = 0,225/0,15 = 3 : 2
=> Ct sắt oxit là Fe2O3

Bài 3 :
\(n_{Fe\left(OH\right)3}=\dfrac{21,4}{107}=0,2\left(mol\right)\)
a) Pt : \(2Fe\left(OH\right)_3\underrightarrow{t^o}Fe_2O_3+3H_2O|\)
2 1 3
0,2 0,1
b) \(n_{Fe2O3}=\dfrac{0,2.1}{2}=0,1\left(mol\right)\)
⇒ \(m_{Fe2O3}=0,1.160=16\left(g\right)\)
c) Pt : \(Fe_2O_3+6HCl\rightarrow2FeCl_3+3H_2O|\)
1 6 2 3
0,1 0,6
\(n_{HCl}=\dfrac{0,1.6}{1}=0,6\left(mol\right)\)
\(V_{ddHCl}=\dfrac{0,6}{2}=0,3\left(l\right)=300\left(ml\right)\)
Chúc bạn học tốt
Chuyển hóa hoàn toàn 1,68g sắt thành một oxit sắt, sau đó hòa tan hết oxit sắt bằng dd #Hỏi cộng đồng OLM #Hóa học lớp 9

Qui đổi ½ hh B gồm Al (x mol), Fe (y mol), O (z mol)
=> mB = 2 (mAl + mFe + mO) = 102,78g
Gọi công thức của oxit sắt là FeaOb
=> Fe2O3

PTHH: CuO + CO → Cu + CO2 ↑
FexOy + yCO → xFe + yCO2 ↑
Cu + HCl → Không phản ứng
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2 ↑
Số mol của H2 là: 1,792 : 22,4 = 0,08 mol
Số mol của Fe là: 0,08 . 1 = 0,08 mol
Khối lượng của Fe là: 0,08 . 56 = 4,48 gam
Khối lượng của Cu là: 7,04 - 4,48 = 2,56 gam
Số mol của Cu là: 2,56 : 64 = 0,04 mol
Khối lượng của CuO là: 0,04 . 80 = 3,2 gam
Khối lượng của ôxit sắt là: 9,6 - 3,2 = 6,4 gam
Số mol của Ôxit sắt tính theo khối lượng là:
\(\frac{6,4}{56x+16y}\) (mol)
Số mol của ôxit sắt tính theo pt là: 0,08 : x
<=> \(\frac{6,4}{56x+16y}=\frac{0,08}{x}\) => x : y = 2 : 3
=> CTHH của ôxit sắt là: Fe2O3
hình như đề bài của bạn sai hay sao đó ! sao ko nói rõ hòa tan trong dd gì?