Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Giả sử trong mỗi phần có: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Fe}=a\left(mol\right)\\n_{Cu}=b\left(mol\right)\\n_{Zn}=c\left(mol\right)\\n_O=d\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
=> 56a + 64b + 65c + 16d = 32,21
P1:
nO = nH2O = d (mol)
=> nHCl = 2d (mol)
Theo ĐLBTKL: mrắn bđ + mHCl = mmuối + mH2O
=> 32,21 + 73d = 59,16 + 18d
=> d = 0,49 (mol)
P2:
Gọi số mol HCl, H2SO4 là a, b (mol)
nH2O = nO = 0,49 (mol)
Bảo toàn H: a + 2b = 0,98 (1)
Theo ĐLBTKL: mrắn bđ + mHCl + mH2SO4 = mmuối + mH2O
=> 32,21 + 36,5a + 98b = 65,41 + 0,49.18
=> 36,5a + 98b = 42,02 (2)
(1)(2) => a = 0,48 (mol); b = 0,25 (mol)
=> \(\left\{{}\begin{matrix}C_{M\left(HCl\right)}=\dfrac{0,48}{1}=0,48M\\C_{M\left(H_2SO_4\right)}=\dfrac{0,25}{1}=0,25M\end{matrix}\right.\)

Gọi số mol FeO, Fe2O3 trong mỗi phần là a, b (mol)
=> 72a + 160b = 39,2
P1:
PTHH: FeO + 2HCl --> FeCl2 + H2O
a---------------->a
Fe2O3 + 3HCl --> 2FeCl3 + 3H2O
b-------------------->2b
=> 127a + 325b = 77,7
=> a = 0,1 (mol); b = 0,2 (mol)
\(\left\{{}\begin{matrix}\%m_{FeCl_2}=\dfrac{0,1.127}{77,7}.100\%=16,345\%\\\%m_{FeCl_3}=\dfrac{0,4.162,5}{77,7}.100\%=83,655\%\end{matrix}\right.\)
P2: \(\left\{{}\begin{matrix}FeO:0,1\left(mol\right)\\Fe_2O_3:0,2\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
Gọi \(\left\{{}\begin{matrix}n_{HCl}=x\left(mol\right)\\n_{H_2SO_4}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
Muối khan gồm \(\left\{{}\begin{matrix}Fe^{3+}:0,4\left(mol\right)\\Fe^{2+}:0,1\left(mol\right)\\Cl^-:x\left(mol\right)\\SO_4^{2-}:y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
Bảo toàn điện tích => x + 2y = 1,4
mmuối = (0,4 + 0,1).56 + 35,5x + 96y = 83,95
=> 35,5x + 96y = 55,95
=> \(\left\{{}\begin{matrix}x=0,9\\y=0,25\end{matrix}\right.\)
=> \(\left\{{}\begin{matrix}C_{M\left(HCl\right)}=\dfrac{0,9}{0,5}=1,8M\\C_{M\left(H_2SO_4\right)}=\dfrac{0,25}{0,5}=0,5M\end{matrix}\right.\)
\(a,m_{P1}=m_{P2}=\dfrac{78,4}{2}=39,2\left(g\right)\\ Đặt:n_{FeO\left(tổng\right)}=2a\left(mol\right);n_{Fe_2O_3\left(tổng\right)}=2b\left(mol\right)\left(a,b>0\right)\\ -Xét.phần.1:\\ PTHH:FeO+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2O\\ Fe_2O_3+6HCl\rightarrow2FeCl_3+3H_2O\\ \Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}72a+160b=39,2\\127a+162,5.2.b=77,7\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,1\\b=0,2\end{matrix}\right.\\ \%m_{FeO}=\dfrac{0,1.72}{0,1.72+0,2.160}.100\approx18,367\%\\ \Rightarrow\%m_{Fe_2O_3}\approx81,633\%\\ \)
\(b,-Xét.phần.2:m_{muối}=m_{Fe}+m_{Cl^-}+m_{SO^{2-}_4}\left(1\right)\\ Đặt:r=n_{HCl}\left(mol\right);s=n_{H_2SO_4}\left(mol\right)\left(r,s>0\right)\\ \left(1\right)\Leftrightarrow56.\left(0,1+0,2.2\right)+35,5r+96s=83,95\\ \Leftrightarrow35,5r+96s=55,95\left(2\right)\\ Mặt.khác,BTĐT:n_{Cl^-}+2.n_{SO^{2-}_4}=2.n_{Fe^{2+}}+3.n_{Fe^{3+}}\\ \Leftrightarrow r+2s=2.0,1+3.0,2.2\\ \Leftrightarrow r+s=1,4\left(3\right)\\ \left(2\right),\left(3\right)\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}r+2s=1,4\\35,5r+96s=55,95\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}r=0,9\\s=0,25\end{matrix}\right.\\ \Rightarrow C_{MddHCl}=\dfrac{r}{0,5}=\dfrac{0,9}{0,5}=1,8\left(M\right)\\ C_{MddH_2SO_4}=\dfrac{s}{0,5}=\dfrac{0,25}{0,5}=0,5\left(M\right)\)

RO+H2SO4→ RSO4+H2ORO+H2SO4→ RSO4+H2O (1)
RCO3+H2SO4→ RSO4+CO2+H2ORCO3+H2SO4→ RSO4+CO2+H2O (2)
Đặt a là khối lượng hỗn hợp X.
x,y là số mol RO và RCO3RCO3
Ta có : (R+16)x+(R+60)y=a(R+16)x+(R+60)y=a (*)
Từ (1) và (2) \Rightarrow (R+96)(x+y)=1,68a (**)
Từ (2) \Rightarrow y=0,01a (***)
Giải (*),(**) và (***) \Rightarrow x=0,004a : R=24
Vậy R là Mg

Ta có: m1 = m2 = 11,05 (g)
Phần 1:
PT: \(2Zn+O_2\underrightarrow{t^o}2ZnO\)
\(4Al+3O_2\underrightarrow{t^o}2Al_2O_3\)
\(2Mg+O_2\underrightarrow{t^o}2MgO\)
Theo ĐLBT KL, có: mKL + mO2 = m oxit
⇒ mO2 = 18,25 - 11,05 = 7,2 (g)
\(\Rightarrow n_{O_2}=\dfrac{7,2}{32}=0,225\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{O_2}=\dfrac{1}{2}n_{Zn}+\dfrac{3}{4}n_{Al}+\dfrac{1}{2}n_{Mg}=0,225\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow n_{Zn}+\dfrac{3}{2}n_{Al}+n_{Mg}=0,45\left(1\right)\)
Phần 2:
PT: \(Zn+H_2SO_4\rightarrow ZnSO_4+H_2\)
\(2Al+3H_2SO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3H_2\)
\(Mg+H_2SO_4\rightarrow MgSO_4+H_2\)
Theo PT: \(n_{H_2}=n_{Zn}+\dfrac{3}{2}n_{Al}+n_{Mg}\left(2\right)\)
Từ (1) và (2) \(\Rightarrow n_{H_2}=0,45\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{H_2}=0,45.22,4=10,08\left(l\right)\)
Theo PT: \(n_{H_2SO_4}=n_{H_2}=0,45\left(mol\right)\)
Theo ĐLBT KL, có: mKL + mH2SO4 = m muối + mH2
⇒ m chất rắn khan = m muối = 11,05 + 0,45.98 - 0,45.2 = 54,25 (g)
Bạn tham khảo nhé!

\(a,Đặt:n_{Mg}=g\left(mol\right);n_{Fe}=j\left(mol\right)\left(g,j>0\right)\\ Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\\ Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\\ \Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}24g=56j=9,2\\22,4g+22,4j=5,6\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}g=0,15\\j=0,1\end{matrix}\right.\\ \Rightarrow\%m_{Mg}=\dfrac{0,15.24}{9,2}.100\approx39,13\%\\ \Rightarrow\%m_{Fe}\approx60,87\%\\ b,n_{HCl}=2n_{H_2}=\dfrac{2.5,6}{22,4}=0,5\left(mol\right)\\ \Rightarrow C_{MddHCl}=\dfrac{0,5}{0,2}=2,5\left(M\right)\\ c,m_{muối}=m_{FeCl_2}+m_{MgCl_2}=95g+127j=95.0,15+127.0,1=26,95\left(g\right)\)
Fe+2HCl->FeCl2+H2
x-----------------------x mol
Mg+2HCl->MgCl2+H2
y-------------------------y mol
ta có\(\left\{{}\begin{matrix}56x+24y=9,2\\x+y=0,25\end{matrix}\right.\)
=>\(\left\{{}\begin{matrix}x=0,1\\y=0,15\end{matrix}\right.\)
=>%mFe=\(\dfrac{0,1.56}{9,2}.100\)=60,87%
=>%m Mg=39,13%
Ta có : n HCl=0,1.2+0,15.2=0,5 mol
=>CMHCl=\(\dfrac{0,5}{0,2}\)=2,5M
=>m muối =0,1.127+0,15.95=26,95g

\(a) 4Fe + 3O_2 \xrightarrow{t^o} 2Fe_2O_3\\ 2Fe + O_2 \xrightarrow{t^o}2FeO\\ 3Fe + 2O_2 \xrightarrow{t^o} Fe_3O_4\\ 2Cu + O_2 \xrightarrow{t^o} 2CuO\)
b)
Bảo toàn khối lượng :
\(m_{kim\ loại} + m_{O_2} = m_{oxit}\\ \Rightarrow n_{O_2} = \dfrac{19,2-14,8}{32} = 0,1375(mol)\\ V_{O_2} = 0,1375.22,4 =3,08(lít)\)
c)
\(n_{O(oxit)} = 2n_{O_2} = 0,1375.2 = 0,275(mol)\\ 2H^+ + O^{2-} \to H_2O\\ n_{HCl} = n_{H^+} = 2n_O = 0,275.2 = 0,55(mol)\\ m = 0,55.36,5 = 20,075(gam)\)

- pt: Zn + 2HCl -> ZnCl2 +H2
- nHCl = ( 3,25 : 65 ) x 2 = 0,1 (mol)
V = 0,1 : 0,5 = 0,2 (l)
- gọi a là số mol cần tìm
- pt: 2Al + 3H2SO4 -> Al2(SO4)3 + 3H2
a -> 3/2a
Fe + H2SO4 -> FeSO4 + H2
a -> a
- ta có : a + 3/2a = 0,05 => a = 0,02 (mol)
- C%Fe = ( 0,02 x 56)x100 / (0,02x56 + 0,02x 27) = 67,47%
- C% Al = 100 -67,47= 32,53%
dung dịch axit đó là H2SO4 . Giúp mình
Ngu