Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Gọi số mol của CO là x, số mol của O2 là y thì số mol của N2 là 4y
\(\Rightarrow M_{hh}=\frac{28x+32y+112y}{x+y+4y}=\frac{28x+144y}{x+5y}\)
\(\Rightarrow\frac{28x+144y}{x+5y}=14,24.2=28,48\)
\(\Rightarrow y=0,3x\)
\(\Rightarrow\%V_{CO}=\frac{x}{x+5y}.100\%=\frac{x}{x+5.0,3x}.100\%=40\%\)
\(\Rightarrow\%V_{O_2}=\frac{y}{x+5y}.100\%=\frac{0,3x}{x+5.0,3x}.100\%=12\%\)
\(\Rightarrow\%N_2=100\%-40\%-12\%=48\%\)

Bài 2:
a) Vì khối lượng mol của N2 và CO đều bằng 28 và lớn hơn khối lượng mol của khí metan CH4 (28>16)
=> \(d_{\dfrac{hhX}{CH_4}}=\dfrac{28}{16}=1,75\)
Hỗn hợp X nhẹ hơn không khí (28<29)
b)
\(M_{C_2H_4}=M_{N_2}=M_{CO}=28\left(\dfrac{g}{mol}\right)\\ \rightarrow M_{hhY}=28\left(\dfrac{g}{mol}\right)\\ d_{\dfrac{Y}{H_2}}=\dfrac{28}{2}=14\)
c) \(\%V_{NO}=100\%-\left(30\%+30\%\right)=40\%\\ \rightarrow\%n_{CH_4}=40\%\\ Vì:\%m_{CH_4}=22,377\%\\ Nên:\dfrac{30\%.16}{40\%.30+30\%.16+30\%.\left(x.14+16\right)}=22,377\%\\ \Leftrightarrow x=-0,03\)
Sao lại âm ta, để xíu anh xem lại như nào nhé.
Bài 1:
\(a.\\ d_{\dfrac{SO_2}{O_2}}=\dfrac{64}{32}=2\\ d_{\dfrac{SO_2}{N_2}}=\dfrac{64}{28}=\dfrac{16}{7}\\ d_{\dfrac{SO_2}{SO_3}}=\dfrac{64}{80}=0,8\\ d_{\dfrac{SO_2}{CO}}=\dfrac{64}{28}=\dfrac{16}{7}\\ d_{\dfrac{SO_2}{N_2O}}=\dfrac{64}{44}=\dfrac{16}{11}\\ d_{\dfrac{SO_2}{NO_2}}=\dfrac{64}{46}=\dfrac{32}{23}\\ b.M_{hhA}=\dfrac{1.64+1.32}{1+1}=48\left(\dfrac{g}{mol}\right)\\ d_{\dfrac{hhA}{O_2}}=\dfrac{48}{32}=1,5\)

1)
\(d_{SO_2/kk}=\dfrac{64}{29}\approx2,21\)
\(d_{N_2O/kk}=\dfrac{44}{29}\approx1,52\)
2)
\(d_{N_2/CO_2}=\dfrac{28}{44}\approx0,64\) \(d_{N_2/O_2}=\dfrac{28}{32}=0,875\)
\(d_{H_2/CO_2}=\dfrac{2}{44}\approx0,05\) \(d_{H_2/O_2}=\dfrac{2}{32}=0,0625\)
Câu 1 :
Coi
\(n_{SO_2} = n_{N_2O} = 1\ mol\\ M_{hỗn\ hợp} = \dfrac{64+44}{1+1} = 54(g/mol)\\ \Rightarrow d_{hh/không\ khí} = \dfrac{54}{29} = 1,86\)
Câu 2 :
Coi :
\(n_{N_2} = n_{H_2} = 1\ mol\\ M_{hỗn\ hợp} = \dfrac{28 + 2}{1 + 1} = 15(g/mol)\)
Suy ra :
\(d_{hh/CO_2} = \dfrac{15}{44} = 0,34\\ d_{hh/O_2} = \dfrac{15}{32} = 0,46875\)

Gọi x là tỷ lệ số mol O2 trong hỗn hợp ban đầu
32x + 64 (1-x) = 48
x = (64 - 48)/(64 - 32) = 0,5 = 50%
Khi PTK của hỗn hợp tăng từ 48 lên 60 tức là thể tích giảm còn 80%, giảm 20% so với ban đầu.
thể tích giảm đi chính là thể tích O2 phản ứng.
vậy, thể tích O2 còn lại 30% so với ban đầu hay chiếm 30%/80% = 0,375 = 37,5% thể tích hỗn hợp sau phản ứng.
thể tích SO3 = 2 thể tích O2 phản ứng chiếm 40%/80% = 50% thể tích hỗn hợp sau phản ứng.
thể tích SO2 dư = 100% - 50% - 37,5% = 12,5% hỗn hợp sau phản ứng
Nguồn: yahoo

Gọi số mol O2, CO2 là a, b
Có: \(\overline{M}=\dfrac{32a+44b}{a+b}=19,5.2=39\)
=> \(a=\dfrac{5}{7}b\)
=> \(\left\{{}\begin{matrix}\%V_{O_2}=\dfrac{a}{a+b}.100\%=\dfrac{\dfrac{5}{7}b}{\dfrac{5}{7}b+b}.100\%=41,67\%\\\%V_{CO_2}=\dfrac{b}{a+b}.100\%=\dfrac{b}{\dfrac{5}{7}b+b}.100\%=58,33\%\end{matrix}\right.\)
\(\left\{{}\begin{matrix}\%m_{O_2}=\dfrac{32a}{32a+44b}.100\%=34,188\%\\\%m_{CO_2}=\dfrac{44b}{32a+44b}.100\%=65,812\%\end{matrix}\right.\)
thay a = \(\dfrac{5}{7}b\) thôi bn :)
\(\%m_{O_2}=\dfrac{32a}{32a+44b}.100\%=\dfrac{32.\dfrac{5}{7}b}{32.\dfrac{5}{7}b+44b}.100\%=34,188\%\)

gọi số mol N2 là xmol ,H2 là ymol
n khí = 22,4/22,4=1mol=>x + y =1(1)
theo bài ra hỗn hợp khí có tỉ khối với H2 là 3,6 nên ta có pt
x-4y=0(2)
từ (1) và (2) => x=0,8 mol : y=0,2 mol
=> mN2 = 0,8 * 14=11,2 g , mH2=0,2*2=0,2 g
=> m Khí = 11,2 + 0,4=11,6 g
=>%mN2=11,2*100/11,6=96,55%
=>%mH2=100-96,55=3,45%
Gọi số mol của CO, O2, N2 lần lược là: x, y, 4y ta có
\(M_{hh}=\frac{28x+32y+112y}{x+y+4y}=\frac{28x+144y}{x+5y}\)
\(\Rightarrow\frac{28x+144y}{x+5y}=14,24.2=28,48\)
\(\Leftrightarrow40y-12x=0\)
\(\Leftrightarrow y=0,3x\)
\(\Rightarrow\%V_{CO}=\frac{x}{x+y+4y}.100\%=\frac{x}{2,5x}.100\%=40\%\)
\(\Rightarrow\%V_{O_2}=\frac{y}{x+y+4y}.100\%=\frac{0,3x}{2,5x}.100\%=12\%\)
\(\Rightarrow\%V_{N_2}=100\%-40\%-12\%=48\%\)
Mik cam mon bn nhiu