Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Gọi số mol của Fe và Cu trong hỗn hợp lần lượt là x và y.
2Fe + 3Cl2 → 2FeCl3 (1)
x(mol) x(mol)
Cu + Cl2 → CuCl2 (2)
y(mol) y(mol)
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2 (3)
x (mol) 2x(mol) x(mol).
Theo điều kiện bài toán và phương trình hoá học (3) ta có: 127x = 25,4 → x = 0,2
Theo phương trình phản ứng (1) và (2) ta có: 162,5x + 135y = 59,5
Vậy y = 0,2.
Khối lượng mỗi muối là: m FeCl3=32,5gam
m CuCl2=27gam
%FeCl3 = 54,62%.
%CuCl2 = 45,38%

Vì Cu k tác dụng với HCl nên c rắn B là Cu. Từ pt Cu + O2 tính ra m Cu -> TÍnh ra % của Cu
Viết 2 pt Mg + HCl và Al + HCl rồi đặt ẩn x,y -> Lập hệ pt rồi tính ra m từng chất.

pư tạo khí H2 : Fe+ 2Hcl-------------------> FeCl2 + H2
0,05<------------------------------------0,05mol
FexOy+ Hcl------------------------------> xFeCl2y/x+ h20
11,6/(56x+16y)------------------------>11,6x/(56x+16y)
=> mFe=0,05.56=2,8g=>%=...........................=> mFexOy=11,6g=>%
b. Fe(2+) + 2 Oh- ---------------------> Fe(oh)2
0,05-----------------------------------------0,05
Fe(2y/x) + 2y/xOH ------------------------------------> Fe(Oh)2y/x
11,6x/(56x+16y)----------------------------------------------------------->11,6x/(56x+16y)
nung trong kk 2(Fe(oh)2;Fe(oh)2y/x)------------------> Fe2O3
0,2mol ---------------------------- 0,1 mol
<=> (0,05+11,6x/(56x+16y) )=0,2 => x/y=3/4
vậy là Fe3O4

Gọi nK2O=a, nMgO=b trong 8g hh
K2O + H2SO4 \(\rightarrow\) K2SO4 + H2O
a \(\rightarrow\) a (mol)
MgO + H2SO4 \(\rightarrow\) MgSO4 + H2O
b \(\rightarrow\) b (mol)
K2SO4 + 2NaOH \(\rightarrow\) Na2SO4 + 2KOH
MgSO4 + 2NaOH \(\rightarrow\) Na2SO4 + Mg(OH)2
b \(\rightarrow\) b (mol)
nMg(OH)2 = \(\frac{2,9}{58}\) = 0,05 (mol)
\(\Rightarrow\) b = 0,05 (mol)
\(\Rightarrow\) %mMgO = \(\frac{0,05.40}{8}\) . 100% = 25%
%mK2O = 75%

Theo đề ta có các PTHH:
Mg + 2HCl \(\xrightarrow[]{}\) MgCl2 + H2 (1)
Mg + Cl2 \(\underrightarrow{t^o}\) MgCl2 (2)
Cu + Cl2 \(\underrightarrow{t^o}\) CuCl2 (3)
Khí thu được sau phản ứng tác dụng với HCl là H2
Theo đề: \(n_{H_2}=\dfrac{8,736}{22,4}=0,39\left(mol\right)\)
Theo PTHH (1): \(n_{Mg}=n_{H_2}=0,39\left(mol\right)\)
=> \(m_{Mg}=0,39\times24=9,36\left(g\right)\)
=> \(\%m_{Mg}=\dfrac{9,36}{10,38}\times100\%\approx90,173\%\)
gfvfvfvfvfvfvfv555