K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

19 tháng 10 2017

Gọi thời gian của 2 xe từ lúc xuất phát đến lúc gặp nhau là t (h), t > 0

a) Hai xe gặp nhau sau: \(t=\dfrac{S}{v_1+v_2}=\dfrac{300}{50+65}=\dfrac{60}{23}\left(h\right)\)

b) Chỗ 2 xe gặp nhau cách A: \(S_1=v_1.\dfrac{60}{23}=\dfrac{3000}{23}\left(km\right)\)

c) Khi 2 xe cách nhau 100km, ta có:

Quãng đường mà người 1 và người 2 lần lượt đi được là:

S1 = 50t ; S2 = 65t

* Khi 2 xe chưa gặp nhau:

S = S1 + S2 + 100 => 50t + 65t = 300 - 100 = 200

\(\Rightarrow t=\dfrac{40}{23}\left(h\right)\)

* Khi 2 xe đã gặp nhau:

S1 + S2 = S + 100 => 50t + 65t = 400

\(\Rightarrow t=\dfrac{80}{23}\left(h\right)\)

19 tháng 10 2017

a, Thời gian để 2 xe gặp nhau là:
\(t_1=\dfrac{S_{AB}}{V_1+V_2}=\dfrac{300}{50+65}=\dfrac{20}{7}\left(h\right)\)

b, Nơi gặp nhau cách A là:
\(S_1=V_1.t_1=\dfrac{50.20}{7}\approx142,8\left(km\right)\)

c, Khi 2 xe cách nhau 100km thì xảy ra 2 trường hợp:

TH1: Khi 2 xe chưa gặp nhau .

Thời gian để 2 xe gặp nhau từ lúc cách nhau 100km là:
\(t'=\dfrac{S'}{V_1+V_2}=\dfrac{100}{50+65}=\dfrac{20}{23}\left(h\right)\)

Thời gian để 2 xe cách nhau 100km khi chưa gặp nhau là:
\(t_1'=t_1-t'=\dfrac{20}{7}-\dfrac{20}{23}=\dfrac{320}{161}\left(h\right)\)

Thời điểm lúc đó là:

\(t_1'+7h=\dfrac{320}{161}+7h\approx8h54'\)

TH2: 2 xe đã gặp nhau.

Thời gian để 2 xe cách nhau 100km sau khi đã gặp nhau là:
\(t_2'=7h+t_1+\left(\dfrac{S'}{V_1+V_2}\right)=7h+\dfrac{20}{7}+\dfrac{100}{50+65}\approx10h42'\)

24 tháng 5 2016

a/ Gọi t là thời gian hai xe gặp nhau

Quãng đường mà xe gắn máy đã đi là :

S1= V1.(t - 6) = 50.(t-6)                                                                       

Quãng đường mà ô tô đã đi là :

S2= V2.(t - 7) = 75.(t-7)                                                                      

Quãng đường tổng cộng mà hai xe đi đến gặp nhau.

AB  = S1 +  S2                                                                                                 

\(\Leftrightarrow\) AB = 50. (t - 6) + 75. (t - 7)

\(\Leftrightarrow\)300 = 50t - 300 + 75t - 525

\(\Leftrightarrow\)125t = 1125     

\(\Leftrightarrow\)    t = 9 (h)

\(\Leftrightarrow\)       S1=50. ( 9 -  6 ) = 150 km                                                                  

Vậy hai xe gặp nhau lúc 9 h và hai xe gặp nhau tại vị trí cách A: 150km và cách B: 150 km.

b/ Vị trí ban đầu của người đi bộ lúc 7 h.

Quãng đường mà xe gắn mắy đã đi đến thời điểm t = 7h.

AC = S1 = 50.( 7 - 6 ) = 50 km.

Khoảng cách giữa người đi xe gắn máy và người đi ôtô lúc 7 giờ.

CB =AB - AC  = 300 - 50 =250km.

Do người đi xe đạp cách đều hai người trên nên:

DB = CD = \(\frac{CB}{2}=\frac{250}{2}=125\).              km                                         

Do xe ôtô có vận tốc V2=75km/h  > V1 nên người đi xe đạp phải hướng về phía A.

Vì người đi xe đạp luôn cách đều hai  người đầu nên họ phải gặp nhau tại điểm G cách B 150km lúc 9 giờ. Nghĩa là thời gian người đi xe đạp đi là:

           rt = 9 - 7 = 2giờ

Quãng đường đi được là:

DG = GB - DB = 150 - 125 = 25 km

Vận tốc của người đi xe đạp là.

V3 = \(\frac{DG}{\Delta t}=\frac{25}{2}=12,5\)                km/h

29 tháng 5 2016

Gọi t là thời điểm hai xe gặp nhau.
Quãng đường mà xe gắn máy đã đi: 
S1=V1.(t-6)=50.(t-6)
Quãng đường mà ôtô đã đi: 
S2=V2.(t-7)=75.(t-7)
Quãng đường tổng cộng mà hai xe đến gặp nhau: 
AB=S1+S2
300 = 50.(t-6) + 75.(t-7)
300 = 50.t - 50.6 + 75.t - 75.7
t = 9h
Vậy hai xe gặp nhau lúc 9h
Cách A số km là:
S1= 50. (9-6)=150 km 

17 tháng 6 2017

Đổi 1h30p=1,5h

Xe ô tô Khởi hành từ A đến B sau 1h30p thì đi được :

s=v.t=60.1,5=90 km

Vậy xe ô tô khởi hành từ A đến B còn cách B:

160-90=70 km

Tức đồng lúc đó 2 xe ô tô đều di chuyển và ô tô đi từ A đến B còn cách xe ô tô con 70km cách khác khoảng cách giữa 2 xe là 70km

Tổng vận tốc 2 xe là

80+60=140(km/h)

Thời gian 2 xe gặp nhau:

70:140=\(\dfrac{1}{2}\left(h\right)\)=30 phút=0.5(h)

2 xe gặp nhau lúc:

7+1,5+0,5=9(h)

Khi 2 ô tô gặp nhau thì ô tô xuất phát từ A đên B đã đi đc 1,5+0,5=2(h)

Lúc ô tô gặp nhau thì chúng cách A:

s=v.t=60.2=120 km

Xe ô tồ từ A đến B lúc 2 xe gặp nhau thì còn cách B:

160-120=40km

Xe ô tô xuất phát từ A đến B sẽ đến B sau :

t\(=\dfrac{s}{v}\)=40:60=\(\dfrac{2}{3}\left(h\right)\)

Xe ô tô con sẽ đến đến A sau :

t=\(\dfrac{s}{v}\)=120:80=1,5(h)

Do 1,5>1>\(\dfrac{2}{3}\) nên ô tô xuất phát đến B đến trước

Mình bt thế thui còn gì nữa thì nhờ thầy @phynit

24 tháng 10 2016

trả lời hộ mình nha, ngày mai minh phải nộp rồi

 

27 tháng 8 2016

ta có:

thời gian hai xe gặp nhau là 8-7=1h

S1+S2=100

\(\Leftrightarrow v_1t_1+v_2t_2=100\)

\(\Leftrightarrow60+v_2=100\Rightarrow v_2=40\)

1 tháng 3 2023

Khoảng cách của hai xe lúc xe hai xuất phát là

`S =AB  -v*1*1/2 = 120- 30*1/2 = 105(km)`

thời gian đi để hai xe gặp nhau là

`t = S/(v_1+v_2) = 105/(30+40) =1,5h`

Chỗ gặp cách A 

`S_a = v_1*(1/2+t) = 30*(1,5*1/2) =60km`

1 tháng 3 2023

gọi C là vị trí hai xe gặp nhau

     t là thời gian lúc ô tô xuất phát đến lúc hai xe gặp nhau

     t +0,5 là thời gian lúc xe máy xuất phát đến lúc gặp nhau

quãng đường xe máy đi từ A đến C:

SAC =v1.(t+0,5)=30(t+0,5)=30t-15

quãng đường ô to đi từ B đến C:

SBC=v2.t=40t

ta có:SAC + SBC = SAB

 <=>30t - 15 + 40t = 120

 <=> 70t=135

 <=>t=\(\dfrac{135}{70}\)=1,9h=1h54'

vị trí hai xe gặp nhau cách B:

SBC=v2.t=40.1,9=76 ( km )

16 tháng 1 2023

Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}x_1=36t\\x_2=126-54\left(t-1\right)\end{matrix}\right.\)

Khi 2 xe gặp nhau thì: \(x_1=x_2\)

\(\Leftrightarrow36t=126-54\left(t-1\right)\)

\(\Leftrightarrow t=2h\)

Vậy 2 xe gặp nhau lúc: \(6h+2h=8h\)

Cách A: \(36\cdot2=72km\)

Khi 2 xe cách nhau 30km: \(\left|x_1-x_2\right|=30\)

\(\Leftrightarrow\left|36t-\left(126-54\left(t-1\right)\right)\right|=30\)

\(\Leftrightarrow t\approx2,3h\)

Vậy 2 xe cách nhau 30km lúc: \(6h+2h18p=8h18p\)

27 tháng 11 2023

a)Quãng đường xe đi từ A: \(S_1=v_1t=40t\left(km\right)\)

Quãng đường xe đi từ B: \(S_2=180-32t\left(km\right)\)

Lúc 8h, hai xe đi được quãng đường lần lượt là:

\(\left\{{}\begin{matrix}S_1=40t=40\cdot1=40km\\S_2=180-32t=180-32\cdot1=148km\end{matrix}\right.\)

b)Hai xe gặp nhau: \(\Leftrightarrow S_1=S_2\)

\(\Rightarrow40t=180-32t\Leftrightarrow t=2,5h\)

Nơi gặp cách A một đoạn: \(S_1=40t=40\cdot2,5=100km\)

18 tháng 6 2016

Hỏi đáp Vật lý

18 tháng 6 2016

ta có:

quãng đường xe đầu đi được sau 2h:

40*2=80km

vậy lúc xe hai khởi hành thì lúc đó xe một cách xe hai 80km

nếu hai xe gặp nhau thì

t1=t2

\(\Leftrightarrow\frac{S_1}{v_1}=\frac{S_2}{v_2}\)

mà S1=S2-80

\(\Rightarrow\frac{S_2-80}{40}=\frac{S_2}{60}\)

giải phương trình ta có S2=240km \(\Rightarrow t_2=4h\)

vậy lúc 9h hai xe gặp nhau và vị trí gặp nhau cách A 240km

b)thời gian xe một tới B:(180-80)/40=2.5h

thời gian xe hai tới B:180/60=3h

để đến cùng lúc với xe 1 thì xe hai phải đi với vận tốc:180/2.5=72km

5 tháng 10 2016

ta có:

lúc hai xe gặp nhau thì:

S1+S2=300

\(\Leftrightarrow55t_1+45t_2=300\)

mà t1=t2=t

\(\Rightarrow100t=300\Rightarrow t=3h\)

\(\Rightarrow S_1=v_1t_1=165km\)  

\(\Rightarrow S_2=v_2t_2=135km\)

45km/h=12,5m/s

vậy:

hai xe gặp nhau sau 3h

điểm gặp cách B 135km

xe 1 đi được 165km,xe hai đi được 135km