K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

19 tháng 8 2019

CTDC \(A_2O_3\)

Theo bài ra

C%A =\(\frac{2A}{2A+16.3}.100\%=53\%\)

=>\(\frac{2A}{2A+48}=0,53\)

=>2A=0,53(2A+48)

=>2A=1,06A +25,44

=>0,94A=25,44

=>A=27

=.A là Nhôm(Al)

Chúc bạn học tốt

Nhớ tích cho mk nhé

19 tháng 8 2019
https://i.imgur.com/rrINN54.jpg
14 tháng 8 2016

Mình gộp chung câu a và b để tính đó

 Gọi CTHH của hợp chất là TxOy, theo quy tắc hóa trị ta có:

III*x=II*y→x/y=2/3→x=2, y=3

Vậy CTHH của hợp chất lầ T2O3

NTK của hợp chất là: \(\frac{16.3.100\%}{\left(100\%-53\%\right)}=102\)

NTK của T là :\(\frac{102-16.3}{2}=27\)

Vậy T là n tố Al

10 tháng 10 2016

cho mình hỏi sao bạn lại chia 2 ở câu NTK của T vậy . cảm ơn

 

19 tháng 8 2019

CT cần tìm: \(A_2O_3\)

Theo đề bài ta có:

\(\frac{2A}{16.3}=\frac{53\%}{100\%-53\%}\\ \Leftrightarrow2A=\frac{48.53}{47}=54\\ \Leftrightarrow A=\frac{54}{2}=27\\ \rightarrow A:Al\\ \rightarrow CTHH:Al_2O_3\)

19 tháng 8 2019

Dàn bài chung cho mọi bài như trên:

_________________________________

Gọi CT cần tìm là: \(A_2O_3\) ( tùy thuộc vào đề)

Theo đề bài ta có:

\(\frac{2A}{16.3}=\frac{\%m_A}{\%m_O}=\frac{?\%}{?\%}\) (áp dụng quy tắc nhân chéo chia ngang ấy)

\(\Leftrightarrow A=\frac{\%m_A.48}{\%m_O.2}=?\)

\(\rightarrow A:......................\\ \rightarrow CTHH\)

27 tháng 10 2016

giải giúp mình các bạn ơi

 

27 tháng 10 2016

mik làm câu 2 nhé

M phân tử =2.28=56 g

khối lượng của C trong 1 mol hợp chất:mC=56.85,7%=48 g

n C=48:12=4 mol

khối lượng của H trong 1 mol hợp chất : mH=56-48=8 g

n H=8:1=8 mol

trong 1 mol hợp chất có 4 mol C 8 mol H

vậy cthh: C4H8

10 tháng 11 2016

Câu 1 :

Vì hợp chất của X với gốc PO4 là XPO4

=> X có hóa trị III

Vì hợp chất của Y với H và YH

=> Y có hóa trị I

=> Công thức hóa học của X và Y là XY3

Câu 2/

a/ PTHH: 4Al + 3O2 ===> 2Al2O3

b/ Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng, ta có:

mO2 = mAl2O3 - mAl = 8,16 - 5,4 = 2,76 gam

c/ => mO2 = \(\frac{2,76.80}{100}\) = 2,208 gam

Chúc bạn học tốt!!!

20 tháng 10 2016

Gọi CTHH : X2O3

Vì phân tử A nặng hơn phân tử Hiđro(H2) 51 lần nên có :

\(\frac{M_A}{2M_H}=51\)

\(\Rightarrow\frac{M_A}{2}=51\)

\(M_A=102\)

Mặt khác :

\(M_A=2.M_X+3.M_O=2.M_X+3.16=\)

\(\rightarrow2M_X+48=102\)

\(2M_X=54\)

\(M_X=27\)

\(\rightarrow X\) là nhôm, ký hiệu Al

CTHH của A : Al2O3.

 

20 tháng 10 2016

Ta có :

PTKH = 1*2 = 2 (đvC)

=> PTKphân tử A = 2 * 51 = 102 (đvC)

Do phân tử A gồm 2 nguyên tử X liên kết với 3 nguyên tử O

=> PTKphân tử A = NTKX * 2 + NTKO * 3

=> 102 (đvC) = NTKX * 2 + 16 (đvC) * 3

=> 102 (đvC) = NTKX * 2 + 48 đvC

=> NTKX * 2 = 54 đvC

=> NTKX = 27đvC

=> X là nguyên tố nhôm (Al)

Vậy công thức hóa học của phân tử A là : Al2O3

17 tháng 10 2021

mn giúp mik vs ạk xin cảm ơn nhìu!