Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Thể tích vật hộp chữ nhật:
\(V=a.b.c=40.25.100=100000\left(cm^3\right)=0,1\left(m^3\right)\)
Trọng lượng vật:
\(d=\frac{P}{V}\Rightarrow P=d.V=18400.0,1=1840\left(N\right)\)
25cm = 0,25m; 100cm = 1m
Diện tích tiếp xúc nhỏ nhất:
\(S_{min}=b.c=0,25.1=0,25\left(m^2\right)\)
Áp suất lớn nhất tác dụng lên mặt bàn:
\(p_{max}=\frac{P}{S_{min}}=\frac{1840}{0,25}=7360\left(Pa\right)\)
Vậy ...

Tóm tắt :
\(h_1=20cm=0,2m\)
\(h_2=10cm=0,1m\)
\(h_3=5cm=0,05m\)
\(d=18400N\backslash m^3\)
\(p_{max}=...?\)
\(p_{min}=...?\)
GIẢI :
Áp suất tác dụng vào vật trong trường hợp 1 là :
\(p_1=d.h_1=18400.0,2=3680\left(Pa\right)\)
Áp suất tác dụng vào vật trong trường hợp 2 là :
\(p_2=d.h_2=18400.0,1=1840\left(Pa\right)\)
Áp suất tác dụng trong trường hợp 3 là :
\(p_3=d.h_3=18400.0,05=920\left(Pa\right)\)
Ta có : \(p_3< p_2< p_1\left(920< 1840< 3680\right)\)
=> \(p_{max}=p_1=3680\left(Pa\right)\)
=> \(p_{min}=p_3=920\left(Pa\right)\)

\(V=20.10.5=1000cm^3=10^{-3}m^3\)
\(P=dV=18400.10^{-3}=18,4\left(N\right)\)
\(D=\frac{1}{10}d\Rightarrow18400:10=1840\left(\frac{kg}{m^3}\right)\)
\(F=P=18,4N\)
Diện tích bị ép nhỏ nhất là: \(S_1=20.10=200cm^2=2.10^{-2}cm^2\)
Áp suất nhỏ nhất là: \(p_1=\frac{F_1}{S_1}=\frac{18,4}{2.10^{-2}}=920\left(Pa\right)\)
Diện tích bị ép lớn nhất là: \(S_1=10.5=50cm^2=5.10^{-3}cm^2\)
Áp suất lớn nhất là \(p_2=\frac{F}{S_2}=3680\left(Pa\right)\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}Pmax=\dfrac{F}{Smin}=\dfrac{dV}{\dfrac{10}{100}.\dfrac{5}{100}}=\dfrac{18400.\left(\dfrac{20.10.5}{100^3}\right)}{5.10^{-3}}=3680Pa\\Pmin=\dfrac{F}{Smax}=\dfrac{F}{\dfrac{10}{100}.\dfrac{20}{100}}=920Pa\\\end{matrix}\right.\)

Đổi : 20cm=0,2m20cm=0,2m
10cm=0,1m10cm=0,1m
5cm=0,05m5cm=0,05m
Áp suất của hộp tác dụng lên mặt bàn trong trường hợp 1 là :
P1=d.h1=2.104.0,2=4000(Pa)P1=d.h1=2.104.0,2=4000(Pa)
Áp suất trong trường hợp 2 là :
P2=d.h2=2.104.0,1=2000(Pa)P2=d.h2=2.104.0,1=2000(Pa)
Áp suất trong trường hợp 3 là :
P3=d.h3=2.104.0,05=1000(Pa)P3=d.h3=2.104.0,05=1000(Pa)
* Ta có : P1>P2>P3P1>P2>P3 (do 4000 > 2000 > 1000)
=> Pmax=4000PaPmax=4000Pa
=> Pmin=1000Pa

\(20cm=0,2m;10cm=0,1m;5cm=0,05m\)
\(\left\{{}\begin{matrix}p'=dh'=2\cdot10^4\cdot0,2=4000\left(Pa\right)\\p''=dh''=2\cdot10^4\cdot0,1=2000\left(Pa\right)\\p'''=dh'''=2\cdot10^4\cdot0,05=1000\left(Pa\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow p'>p''>p'''\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}p_{max}=4000\left(Pa\right)\\p_{min}=1000\left(Pa\right)\end{matrix}\right.\)
Chọn A
Ta biết rằng muốn áp suất lớn nhất thì khi diện tích bị ép nhỏ nhất
\(\Rightarrow\)ĐỂ vật tác dụng lên bàn với áp suất lớn nhất thì diện tích bị ép là :
S=b.c=25.10=250(cm)2=0,025m2
Thể tích của vật là :
V=a.b.c=40.25.10=10000cm3=0,01m3
Trọng lượng của vật là :
P=V.d=0,01.18400=184(N)
\(\Rightarrow\)F=P=184N
\(\Rightarrow\)Áp suất lớn nhất mà vật tác dụng lên bàn là :
p=\(\frac{F}{S}=\frac{184}{0,025}\)=7360(Pa)
Tham khảo: