K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

28 tháng 5 2016

2 ancol đơn chức chứ bạn đáp án toàn ancol đơn chức =))

nCO2=0,4 mol nH2O=0,4 mol=>nCO2=nH2O

=>hh gồm các ete no đơn chức

Gọi CTTQ ete là CnH2nO

Bảo toàn klg=>mO2=0,4.44+7,2-7,2=17,6g=>nO2=0,55 mol

Bảo toàn O=>nete=nO trg ete=0,4.2+0,4-0,55.2=0,1 mol

=>Mete=72 g/mol

=>CTPT ete là C4H8O

Chỉ có 1 ctct tm CH2=CH-CH2-O-CH3

=>ete này đc tạo bởi 2 ancol CH3OH và CH2=CH-CH2OH

=>chọn D

28 tháng 5 2016

Ete + O2 \(\rightarrow\)CO2 + Hoh 
số mol ete là x 
nCO2 = nhoh = 0.4 \(\rightarrow\) m = \(0,4.\left(18+44\right)=24,8\)
Dựa vào bảo toàn khối lượng: mO2 = 24,8 -7.2 = 17,6\(\rightarrow\) nO2 = 0,55 
Bảo toàn nguyên tố oxi: x + 0,55 .2 = 0,4.3\(\rightarrow\) x = 0.1 
Mete = 7,2/ 0.1 =72\(\rightarrow\) CH3 - O - C3H5 
Đáp án D

30 tháng 6 2019

Đáp án B

Theo giả thiết, bảo toàn nguyên tố C và bảo toàn electron, ta có :

11 tháng 1 2019

Hỗn hợp X chứa 0,03 mol axetilen, 0,06 mol propenal, 0,04 mol vinylaxetilen và 0,1 moi H2. Nung X với xúc tác Ni 1 tg thu đc hỗn hợp Y có tỉ khối so với H2=24,69. Dẫn Y qua dd AgN03 trong NH3 dư, sau phản ứng hoàn toàn thư đc 13,36g chất rắn Z gồm 4 kết tủa có số mol bằng nhau. Hỗn hợp khí T thoát ra sau phản ứng làm mất màu vừa đủ 30 ml dd Br2 xM. Giá trị x gần nhất là?đáp án :...
Đọc tiếp

Hỗn hợp X chứa 0,03 mol axetilen, 0,06 mol propenal, 0,04 mol vinylaxetilen và 0,1 moi H2. Nung X với xúc tác Ni 1 tg thu đc hỗn hợp Y có tỉ khối so với H2=24,69. Dẫn Y qua dd AgN03 trong NH3 dư, sau phản ứng hoàn toàn thư đc 13,36g chất rắn Z gồm 4 kết tủa có số mol bằng nhau. Hỗn hợp khí T thoát ra sau phản ứng làm mất màu vừa đủ 30 ml dd Br2 xM. Giá trị x gần nhất là?

đáp án : 2

giải

ta sẽ tính được nH2 phản ứng = 0,1

4 chất kết tủa là  CAg\(\equiv\) CAg

                           Ag

                           CAg\(\equiv\) C-CH=CH2

                           CAg\(\equiv\)C-CH2-CH3             

mối chất 0,02 mol

đến đây mình k rõ cách bảo toàn liên kết pi vs AgNO3. mọi người xem có gì chỉ giúp mình nhé

0
20 tháng 3 2019

22 tháng 3 2018

Đáp án A

Khi cho Al phản ứng với NaOH hoặc HCl thì số mol H2 thu được là như nhau:

nH2= 0,3 mol nAl = 0,2 mol

Từ đó suy ra nH2 do Fe tạo ra = 0,4 - 0,3 = 0,1 mol

nFe = 0,1 mol nAl đã phản ứng tạo Fe là 0,1 mol vì:

∑n Al trong X = 0,1 + 0,2 = 0,3mol

3 tháng 5 2019

Đáp án là C

Y và Z là đồng phân nên X, Y cũng 2 chức

X, Y no nên Z, T cũng no

X,Y, Z, T có công thức chung là  C n H 2 n - 2 O 4     ( e m o l )

X là  C H 2 ( C O O H ) 2 ; Y là  C 2 H 4 ( C O O H ) 2 ; Z là  C 4 H 6 O 4  và T là  C 5 H 8 O 4  

Từ Z và T tạo ra 3 ancol nên este có cấu tạo:

Z là  ( H C O O ) 2 C 2 H 4   ( z   m o l )  

T là  CH 3 - OOC - COO - C 2 H 5   ( t   mol )  

Các ancol gồm  C 2 H 4 ( O H ) 2   ( z ) ,   C H 3 O H   ( t ) ,   C 2 H 5 O H   ( t )

Đặt x,y là số mol X,Y

Muối lớn nhất là muối của Y:

  C 2 H 4 ( C O O N a ) 2   :   0 , 04   m o l ⇒ m C 2 H 4 ( C O O N a ) 2 = 6 , 48   g a m

 

 

17 tháng 10 2019

Đáp án B

Gọi: nNa = x mol nAl = 2x mol

Phản ứng:   

Sau các phản ứng còn m(g) chất rắn không tan, đó là khối lượng của Al dư.

Theo phản ứng (1), (2)  

mAl ban đầu = 2x = 0,2.2 = 0,4 mol

Mà: nAl phản ứng = nNaOH = x = 0,2 mol nAl dư = 0,4 - 0,2 = 0,2 mol

mAl = 0,2.27 = 5,4 (g)