K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

3 tháng 7 2018

Đáp án D

HD:

+ Trong phương truyền sóng, các phần tử môi trường ở phía sau đỉnh gần nhất sẽ đi lên →  sóng truyền từ A đến E.

+ Ta có AD=0,75 λ → λ = 80 c m  

Vận tốc truyền sóng v=f λ =8m/s 

23 tháng 4 2017

 

Đáp án B

Ta có: 7MKp8XFJ3SV0.png

Nên vận tốc truyền sóng là: g0VnhiDEUXK9.png

Theo như đề thì điểm C đang từ vị trí cân bằng đi xuống nên chiều truyền của sóng là từ E đến A (vì khi có sóng xô vào thì vật sẽ đi xuống)

2 tháng 4 2018

Hướng dẫn: Chọn đáp án B

Vì điểm C từ vị trí cân bằng đi xuống nên cả đoạn BD đang đi xuống. Do đó, AB đi lên, nghĩa là sóng truyền E đến A.

28 tháng 7 2016

Tần số góc: \(\omega=\sqrt{\frac{K}{m}}=10\pi\left(rad\text{/}s\right)\)
Biên độ dao động của vật \(A=\sqrt{x^2+\left(\frac{v}{w}\right)^2}=6\left(cm\right)\)
Lò xo có độ nén cực đại tại biên âm:
\(\Rightarrow\)  Góc quét \(=\pi\text{/}3+\pi=\omega t\Rightarrow t=2\text{/}15\left(s\right)\)

chọn B

11 tháng 6 2019

7 tháng 1 2017

Đáp án C

+ Bước sóng của sóng λ = v f = 15   c m  

Độ lệch pha giữa hai điểm M và N:

Từ hình vẽ, ta thấy khoảng thời gian tương ứng là

∆ t = 60 + 90 360 T = 1 48 s

4 tháng 1 2019

Đáp án B

Ta   có : λ = v f = 12 cm ⇒ MN = 37 cm = 3 λ + λ 12

Vì sóng tuần hoàn theo không gian nên sau điểm M đoạn 3λ  có điểm M’ có tính chất như điểm M nên ở thời điểm t điểm M’ cũng có li độ uM’= -2 mm và đang đi về VTCB.

uM’ = –2mm = –A/2 => xM’ = λ/12

Vì N cách M’ đoạn λ/12 => xN = λ/6.

Ta   có :   ∆ t = 89 80 s = 22 T + T 4 ⇒ lùi   về   quá   khứ   T 4

=> điểm N có li độ xN = –A/2

v N = - ωA 3 2 = - 80 π 3 ( mm / s ) .

12 tháng 1 2017

15 tháng 11 2017

V=s/t

Theo bài v=u/t = 4/0.02 = 200 cm/s = 2m/s