Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án A
Ta có 2pq = 0,42. Mà p + q = 1 (p,q ≥0)
→ ta có 2p(1-p)=0,42 giải phương trình ta có p = 0,3

Đáp án D
Tần số alen a = 1- 0,2 = 0,8
Tần số kiểu gen aa = 0,82 = 0,64

Chọn B
Vì: Tần số alen A = 0,3 à Tần số kiểu gen AA = 0 , 3 2 = 0,09

Đáp án A
Phương pháp:
Quần thể cân bằng di truyền có cấu trúc p2AA + 2pqAa +q2aa =1
Cách giải:
Tần số alen A = 1 – 0,15 = 0,85
Tần số kiểu gen Aa = 2×0,15×0,85 = 25,5%

Đáp án A
Phương pháp:
Quần thể cân bằng di truyền có cấu trúc p2AA + 2pqAa +q2aa =1
Cách giải:
Tần số alen A = 1 – 0,15 = 0,85
Tần số kiểu gen Aa = 2×0,15×0,85 = 25,5%

Đáp án A.
Quần thể cân bằng di truyền có a = 0,15
→ A = 1 – a = 1 – 0,15 = 0,85
→ Aa = 2 x A x a = 2 x 0,15 x 0,85 = 0,255

Đáp án C
Tần số alen A= 0,4
Tỷ lệ kiểu gen Aa= 2×0,4×0,6=0,48

Đáp án A
Tần số alen a = 1 -0,4 =0,6
Tỷ lệ kiểu gen Aa = 2×0,4×0,6 = 0,48.
Chọn đáp án B