Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Gọi vận tốc xe máy là x (km/h). Điều kiện x>0
Do vận tốc xe ô tô lớn hơn vận tốc xe máy là 10km/h nên vận tốc ô tô là x+10 (km/h).
Thời gian xe máy đi từ A đến B là 120 x (h)
Thời gian ô tô đi từ A đến B là 120 x + 10 (h)
Xe ô tô đến B sớm hơn xe máy 36 phút =3/5(h) nên ta có phương trình:
120 x − 120 x + 10 = 3 5 ⇔ 120.5. x + 10 − 120.5. x = 3 x . x + 10 ⇔ 3 x 2 + 30 x − 6000 = 0 ⇔ x + 50 x − 40 = 0 ⇔ x = − 50 x = 40
Kết hợp với điều kiện đầu bài ta được x= 40.
Vậy vận tốc của xe máy là 40 (km/h), vận tốc của ô tô là 50(km/h).

thời gian dự tính đi hết quàng đường: \(\dfrac{120}{v}\left(giờ\right)\)
1/3 quãng đường của 120km là: 120 x 1/3 = 40 (km)
quãng đường còn lại: 120 - 40 = 80 (km)
thời gian thực tế đi từ A đến B: \(\dfrac{40}{v}+\dfrac{80}{v+10}\)
mà người đó đến sớm hơn dự định là 24p = 0,4h nên:
\(\dfrac{120}{v}-\dfrac{40}{v}+\dfrac{80}{v+10}=0,4\\ =>\dfrac{80}{v}+\dfrac{80}{v+10}=0,4\\ =>80\cdot\left(\dfrac{1}{v}+\dfrac{1}{v+10}\right)=0,4\\ =>80\cdot\dfrac{10}{v\left(v+10\right)}=0,4\\ =>\dfrac{800}{v\left(v+10\right)}=0,4\\ =>v\left(v+10\right)=\dfrac{800}{0,4}=2000\\ =>v^2+10v-2000=0\\ =>\left[{}\begin{matrix}v=40\left(km.h\right)\left(TM\right)\\v=-50\left(km.h\right)\left(KTM\right)\end{matrix}\right.\)
thời gian dự định: \(\dfrac{120}{40}=3\left(giờ\right)\)
vậy vận tốc dự định là 40km/h ; thời gian dự định là 3 giờ

Gọi vận tốc dự định là x
Vận tốc đi trên S còn lại là : x+10 Dk :x>0
Vì người đó đến B sớm hơn dự định 24phut (=0,4h) nên ta có pt :
40/x +80/x+10 +0,4 = 120/x
0,4 = 80/x - 80/x+10
0,4=800/x(x+10)
x2+10x=2000
x2+10x-2000=0
(x-40)(x+50)=0
Vi x>0 => x+50>0
=> x-40 =0
x=40(km/h)