Một người đi xe máy đi quãng đường từ A đến B dài 60km trong 1,5h. Sau khi dừng lại 30 phút n...">
K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

24 tháng 12 2022

a)Vận tốc xe trên đoạn đường 12km là: \(v_1=\dfrac{S_1}{t_1}=\dfrac{12}{\dfrac{21}{60}}=\dfrac{240}{7}km/h\)

Vận tốc xe trên quãng đường còn lại: \(v_2=\dfrac{S_2}{t_2}=\dfrac{30-12}{\dfrac{30}{60}}=36km/h\)

 

17 tháng 1 2023

Gọi độ dài quãng đường cần phải đi là s = 100 km 

Thời gian xe đi trên 1/4 quãng đường là: \(t_1=\dfrac{\dfrac{1}{4}s}{v_1}=\dfrac{\dfrac{100}{4}}{50}=0,5\left(h\right)\)

Thời gian xe đi trên 3/4 quãng đường còn lại là: \(t_2=\dfrac{\dfrac{3}{4}s}{v_2}=\dfrac{\dfrac{3.100}{4}}{30}=2,5\left(h\right)\)

Có các thông số cần để vẽ đồ thị x - t như sau:

 

14 tháng 1 2022

15/a/1020m

b/510m

16/1500m

3 tháng 2 2022

a) Thời gian anh đi xe máy :

\(t=s:v=12:12=1\left(h\right)\)

Thời gian đi ô tô trên nửa quãng sau :

\(t=s:v=\left(40-12\right):28=1\left(h\right)\)

b) Vận tốc tb trên cả quãng đường :

\(v_{tb}=\dfrac{s_1+s_2}{t_1+t_2}=\dfrac{40}{1+1}=20\left(\dfrac{km}{h}\right)\)

\(a,t_1=\dfrac{s_1}{v_1}=\dfrac{12}{12}=1\left(h\right)\\ t_2=\dfrac{s_2}{v_2}=\dfrac{40-12}{14}=2\left(h\right)\\b,v_{tb}=\dfrac{s_{AB}}{t_1+t_2}=\dfrac{40}{1+2}=\dfrac{40}{3}=13,3333333333\left(\dfrac{km}{h}\right)\)

16 tháng 12 2020

Đáp án:

a. S = 68m

b. 34 m

 Giải thích các bước giải:

 a. Quãng đường đi của tiếng vang:

S = v . t= 340/5 = 68m

b. Theo bài âm thanh đi 2 lần mới tới tại ta nên khoảng cách từ nguôi đó đến vách hang là:

68 ÷ 2 = 34m

Thời gian người đó đi trên quãng đường 8km là:

\(t_1=\dfrac{S_1}{v_1}=\dfrac{8}{12}=\dfrac{2}{3}h\)

Thời gian người đó đi trên quãng đường 12km là:

\(t_3=\dfrac{S_2}{v_2}=\dfrac{12}{9}=\dfrac{4}{3}h\)

Tốc độ của người đi xe trên cả quãng đường là:

\(v_{tb}=\dfrac{S_1+S_2}{t_1+t_2+t_3}=\dfrac{8+12}{\dfrac{2}{3}+\dfrac{40}{60}+\dfrac{4}{3}}=7,5km/h\)

5 tháng 1 2024

thời gian người đó đã đi trên q đường 8 km là :

t1 = s1/v1 = 8/12 = 2/3 giờ 

thời gian người đó đi trên quãng đường 12 km là :

t3 = s2/v2 = 12/9 = 4/3 giờ

tốc độ người đi xe trên cả quãng đường là 

vtb = s1+s2/t1+t2+t3 = 8 +12 / 2/3 +40/60+4/3 = 7,5km/giờ

đ/s........

8 tháng 11 2022

a) Ta có:

- 1 giờ xe đi được 30km

- 1 giây xe đi được 10m

b) đổi: 1 giờ 45 phút = 1,75 giờ

Độ dài quãng đường đầu:

1,75 . 30 = 52,5 (km)

c) độ dài quãng đường còn lại:

88,5 - 52,5 = 36 (km) = 36000 (m)

Thời gian đi hết quãng đường còn lại:

36000 : 10 = 3600 (giây) = 1 (giờ)

d) Vận tốc trung bình của xe trên cả quãng đường:

52,5 + 36 / 1,75 + 1 = 32,182 (km/h)

Đ/s: tự đáp số ạ!