K
Khách
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Các câu hỏi dưới đây có thể giống với câu hỏi trên
DQ
Anh Hà đi từ thành phố A đến thành phố B. Trong 40 phút đầu anh ấy đi được 10km. Nếu cứ tiếp tục đi với vận tốc như vậy thì anh đến B sớm 24 phút so với dự định, do đó đoạn đường còn lại anh đi với vận tốc bằng #Hỏi cộng đồng OLM #Toán lớp 7
0

40p=2/3 h
24p=2/5 h
vận tốc đi trong 10km đầu: là 10:2/3=15 km/h
Gọi S là quãng đường :
=> thời gian đi đoạn sau là : \(\frac{S-10}{15}\)
=> thời gian hoàn thành dự định :\(\frac{S-10}{15}+\frac{2}{3}+\frac{2}{5}\) (1)
vận tôc sau =4/5 vân tóc đầu là: 12km/h
=> thời gian dự định \(\frac{S-10}{12}+\frac{2}{3}+\frac{1}{6}\) (2)
twf và 2 có pt: \(\frac{S-10}{15}+\frac{2}{3}+\frac{2}{5}=\frac{S-10}{12}+\frac{2}{3}+\frac{1}{6}\)
<=> \(\left(S-10\right)\left(\frac{1}{12}-\frac{1}{15}\right)=-\frac{1}{6}+\frac{2}{5}\)
=> \(S-10=14\)=> S=24 km