Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a) Muốn tăng áp thì cuộn có 200 vòng phải là cuộn sơ cấp và cuộn có 10 000 vòng là cuộn thứ cấp.
Áp dụng hệ thức : U2U1U2U1 = N2N1N2N1 ta tính được : U2 = 11 000 V.
b) Ta có : I1I2I1I2 = N2N1N2N1 = 1000020010000200 = 50. Như vậy, cường độ dòng điện ở cuộn sơ cấp lớn hơn gấp 50 lần cường độ dòng điện cuộn thứ cấp. Do đó, cuộn sơ cấp sẽ có tiết diện dây lớn hơn cuộn thứ cấp

\(\Rightarrow\frac{U_1}{U_2}=\frac{N_1}{N_2}=\frac{1}{2}\)
Khi đăṭ vào hai đầu cuôṇ sơ cấp môṭ hiêụ điêṇ thế U
\(\frac{U_1}{U_2}=\frac{N_2-80}{N_1}=1,92\Leftrightarrow\)\(\frac{N_2}{N_1}=\frac{80}{N_1}=1,92\Leftrightarrow\frac{80}{N_1}=\frac{2}{25}\Leftrightarrow N_1=1000\)(Vòng)

Để là máy tăng áp thì số vòng của cuộn dây thứ cấp phải lớn hơn số vòng dây của cuộn sơ cấp. Do đó số vòng cuộn sơ cấp N1 = 200 vòng, số vòng của cuộn thứ cấp N2 = 10000 vòng.

Hiệu suất của máy biến áp là
\(H = \frac{P_2}{P_1}.100.(1)\)
\(P_1,P_2\) lần lượt là công suất của cuộn sơ cấp, thứ cấp.
Mà \(P_2 = 25W \) thay vào (1) ta được
\(P_1=26,32W.\)
Cường độ dòng qua cuộn sơ cấp là \(I_1 = \frac{P_1}{U_1} = \frac{26,32}{100} = 0,263A.\)

Đáp án A
Phương pháp: vận dụng công thức máy biến áp
Cách giải: Áp dụng công thức: 220.50 = 11000V = 11kV

Đáp án C
Sử dụng công thức máy biến áp
Cách giải: Gọi U1 ; U2; N1; N2 là điện áp số vòng dây trên các cuộn sơ cấp và thứ cấp với U2 = 100V. U’ là điện áp trên cuộn thứ cấp khi số vòng dây thứ cấp tăng thêm 4n.
Ta có: U 1 U 2 = N 1 N 2 Khi thay đổi số vòng dây của cuộn thứ cấp thì:
U 1 U = N 1 N 2 - n ; U 1 3 U = N 1 N 2 + n
⇒ N 2 + n = 3 . ( N 2 - n ) ⇒ N 2 = 2 n
U 1 U ' = N 1 N 2 + 4 n = N 1 3 N 2
U ' = 3 U 2 = 300 V
Chọn A
Áp dụng hệ thức: U 2 U 1 = N 2 N 1
=> U2 = 11 000 V