Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Bạn qua link này mặc dù ko dống đề bài chỗ xúc xích nhưng nó đúng đó :
Tham khảo :
https://olm.vn/hoi-dap/detail/3141501275486.html
Đợi mãi:Đ
3 gói loại 1 có giá là:
\(50,000\times3=150,000\left(đồng\right)\)
1 gói loại 2 có giá là:
\(90,000:2=45,000\left(đồng\right)\)
3 gói loại 2 có giá là:
\(45,000\times3=135,000\left(đồng\right)\)
Vậy Mai nên mua 3 gói loại 3 vì \(130,000< 135,000< 150,000\left(đồng\right)\)
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Nếu mua hai gói thì giá của mỗi gói là: 900002=45000900002=45000 đồng
Nếu mua ba gói thì giá của mỗi gói là: 13000031300003 đồng
Vì 13000031300003 < 45 000 < 50 000 đồng nên mua ba gói là rẻ nhất
k đúng cho mình nha
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Hộp 12 cái bút mà có giá bán là 75 thì sô tiền mỗi cây bút là: 75000/12=6250(đồng)
Hộp 15 cái bút mà có giá bán là 88 thì số tiền mỗi cây bút là: 88000/15=5867(đồng)
Như vậy ta mua hộp 15 bút với giá bán 88000 đồng sẽ rẻ hơn
HỌC TỐT!!!
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Vì giá tiền mỗi gói bánh và mỗi gói kẹo là một số nguyên đồng nên:
Số tiền mua 9 gói bánh là một số chia hết cho 3;
Số tiền mua 6 gói kẹo cũng là một số chia hết cho 3.
Do đó tổng số tiền hai bạn phải trả cũng là một số chia hết cho 3
Nhưng cô bán hàng đã tính số tiền hai bạn phải trả là:
250000 – 36000 = 64000 (đồng) là một số không chia hết cho 3.
Vậy bạn Minh nói đúng
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Gọi số tiền đúng là x
Theo đề ra: Mẹ dặn Hoa mua 3 gói gia vị và 15 gói mì tôm => x chia hết cho 3
Mà: Hoa đưa cho cô bán hàng 100 000 đồng ( 50 000 đồng . 2 = 100 000 đồng )
Cô bán hàng trả lại 30 000 đồng
Vậy cô bán hàng lấy: 100 000 - 30 000 = 70 000 đồng
Mà 70 000 đồng không chia hết cho 3
=> Hoa nói đúng
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Theo em,Hoa nói đúng .
Vì 3 và 15 chia hết cho 3 nên số tiền mua 3 gói gia vị và 15 gói mì tôm phải chia hết cho 3.Hoa đưa cô bán hàng 2 tờ 50.000 đồng và cô bán hàng trả lại 30.000 đồng nên số tiền của 3 gói gia vị và 15 gói mì tôm là :
2 x 50.000 - 30.000 = 70.000 ( đồng )
Mà 70.000 đồng không chia hết cho 3 nên cô bán hàng đã tính sai .
Mình không chắc kết quả mình đúng cho lắm nên đúng thì k còn không thì thôi nhé !
Nếu mua hai gói thì giá của mỗi gói là:
\(90000:2=45000\left(đồng\right)\)
Nếu mua ba gói thì giá của mỗi gói là:
\(130000:3=43333\left(đồng\right)\)
Mà \(50000>45000>43333\) nên mẹ khuyên Mai nên mua 3 gói là rẻ nhất là đúng.
Nếu mua hai gói thì giá của mỗi gói là: 90000/2=45000
đồng
Nếu mua ba gói thì giá của mỗi gói là: 130000/3 đồng
Vì 130000/3< 45 000 < 50 000 đồng nên mua ba gói là rẻ nhất