Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Khi thả khối gỗ vào nước, một lúc sau khối gỗ sẽ nổi cân bằng trên mặt nước.
Tóm tắt:
\(S=40cm^2\)
\(h=10cm\)
\(m=160g=0,16kg\Rightarrow P=10m=10.0,16=1,6\left(N\right)\)
\(D_0=1\left(\dfrac{g}{cm^3}\right)=1000\left(\dfrac{kg}{m^3}\right)\Rightarrow d_0=D_0.10=1000.10=10000\left(\dfrac{N}{m^3}\right)\)
\(D_v=0,7\left(\dfrac{g}{cm^3}\right)=700\left(\dfrac{kg}{m^3}\right)\Rightarrow d_v=D_v.10=700.10=7000\left(\dfrac{N}{m^3}\right)\)
__________________________________________________________
\(h'=?cm\)
a) \(P_0=?N\)
Giải
Vì vật nổi cân bằng trên mặt nước \(\Rightarrow P_A=P_v=1,6\left(N\right)\)
Lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên khối gỗ là:
\(P_A=d_0.V_{chìm}\Rightarrow V_{chìm}=\dfrac{P_A}{d_0}=\dfrac{1,6}{10000}=0,00016\left(m^3\right)=160\left(cm^3\right)\)
Độ cao phần gỗ bị chìm là:
\(h_{chìm}=\dfrac{V_{chìm}}{S}=\dfrac{160}{40}=4\left(cm\right)\)
Độ cao phần gỗ nổi trên mặt nước là:
\(h'=h-h_{chìm}=10-4=6\left(cm\right)\)
a) Lực đẩy Ác-si-mét tối thiểu tác dụng lên cả khối gỗ và vật đó để khối gỗ chìm xuống là:
\(P_A'=d_0.V_v=10000.\left(\dfrac{40.10}{10^6}\right)=4\left(N\right)\)
Khi thả xuống, một lúc sau cả khối gỗ và vật đều cân bằng nên:
\(P_A'=P'=4\left(N\right)\)
Vậy trọng lượng tối thiểu của vật đó là:
\(P_0=P'-P=4-1,6=2,4\left(N\right)\)

Tóm tắt:
h1 = 2,4m
dn = 10000N/m3
h2 = 60cm = 0,6m
ddầu = 8000N/m3 *bổ sung thêm*
a) p1 = ?
b) p2 = ?
Giải:
a) Áp suất nước tác dụng lên đáy thùng:
\(p_1=d_n.h_1=10000.2,4=24000\left(Pa\right)\)
b) Chiều cao của nước và dầu:
h = h1 + h2 = 2,4 + 0,6 = 3(m)
Khối lượng riêng của nước và dầu:
d = dn + dd = 10000+8000 = 18000N/m3
Áp suất chất lỏng:
p2 = d . h = 18000.3 = 54000(Pa)
sửa từ "khối lượng riêng" thành "trọng lượng riêng"
đọc đề nên lú theo luôn ^_^''

\(40cm^2=0,004m^2\\ h=0,1m\\ m=160g=0,16kg\\ \Leftrightarrow F_A=P\\ \Leftrightarrow10DV=10m\\ \Leftrightarrow D.Sh_1=m\\ \Rightarrow h_1=\dfrac{m}{DS}=\dfrac{0,016}{1000.0,004}=0,04m\)
Phần gỗ nổi trên nước là
\(h_2=h-h_1=0,1-0,04=0,06m=6cm\)

mik cứ có cảm giác bn bj làm sao ý:v
Khi khối gỗ cân bằng trong nước thì trọng lượng của khối gỗ cân bằng với lực đẩy Acsimet. Gọi x là phần khối gỗ nổi trên mặt nước, ta có:
\(P=F_A\Rightarrow10m=10D_0S\left(h-x\right)\)
\(\rightarrow x=h-\dfrac{m}{D_0S}=6kg\)
um 9,5 đ ghi rõ ràng chứ tui đau đầu bài của bà ri chớt vớt không giải thích (h-x)cái đó tui biết rồi 0,5đ,không có tính tóm tắt
=>bắt tui suy nghĩ

Đổi: 1200 cm2 = 0,12 m2 , 800 cm2 = 0,08 m2, 6 cm = 0,06 m
Thể tích của thớt là:
Vg = S2 . h = 4,8 . 10 −3(m3)
Ta có: Trọng lượng riêng của gỗ và nước lần lượt là:
dg = 6000 N/m3 , dn = 10000 N/m3
Vì thớt gỗ nổi => FA = Pg
<=>dn .Vcc = dg . Vg => Vcc = \(\frac{dg . Vg}{dn}\) = 2,88 . 10−3 (m3)
Thể tích nước bị chiếm chỗ chính là thể tích phần chìm trong nước của thớt gỗ.
=> Chiều cao thớt chìm trong nước là:
hc = \(\frac{Vcc}{S2}\) = 0,036 (m)
Để thớt gỗ nổi được thì chiều cao mực nước trong vại phải tối thiểu bằng chiều cao phần chìm trong nước của thớt, tức là
hv = hc = 0,036 (m)
=> Thể tích nước tối thiểu cần rót vào là:
V = hv . S1 = 4,32 . 10 −3 (m3) = 4320 (cm3)
Khi thớt nổi, thể tích nước bị chiếm chỗ (V') có trọng lượng bằng trọng lượng thớt: V'd = V2d2
hay V'D1 = V2D2; V' = S2h'; V2 = S2h
Ta suy ra độ cao của phần thớt chìm trong nước: h' = h(D2/ D1) = 3,6 cm
Sau khi thả thớt vào, nếu độ cao của nước trong vại là h' thì thớt bắt đầu nổi được. Thế tích của nước ít nhất sẽ là: V1 = h'(S1 - S2) = h1S1
Từ đó suy ra: h1 = ((S1 - S2)/S1)h' = 1,2 cm