Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Hai con lắc đơn có chiều dài lần lượt là 81cm và 64cm được treo ở trần một căn phòng, tại nơi có gia tốc #Hỏi cộng đồng OLM #Vật lý lớp 12

Mình nghĩ đề thiếu: Hai con lắc đơn có chiều dài lần lượt là 81 cm và 64 cm được treo ở trần một căn phòng, tại nơi có g = 10 m/s2 . Khi các vật nhỏ của hai con lắc đang ở vị trí cân bằng, đồng thời truyền cho chúng các vận tốc cùng hướng sao cho hai con lắc dao động điều hòa với cùng biên độ góc, trong hai mặt phẳng song song với nhau. Gọi ∆t là khoảng thời gian ngắn nhất kể từ lúc truyền vận tốc đến lúc hai dây treo song song nhau. Giá trị ∆t gần giá trị nào sau đây?
\(\omega_1=\sqrt{\dfrac{g}{l_1}}=\sqrt{\dfrac{10}{0.91}}=\dfrac{\sqrt{10}}{0,9};\omega_2=\sqrt{\dfrac{g}{l_2}}=\sqrt{\dfrac{10}{0,64}}=\sqrt{\dfrac{10}{0,8}}\)
Ta có phương trình dao động của hai con lắc:
\(a_1=a_Ocos\left(\omega_1t-\dfrac{\pi}{2}\right);a=a_Ocos\left(\omega_2t-\dfrac{\pi}{2}\right)\)
Hai dây treo song song nhau lần đầu khi pha của hai dao động đối nhau:
\(\left(\omega_1t-\dfrac{\pi}{2}\right)=-\left(\omega_2t-\dfrac{\pi}{2}\right)\) \(\Rightarrow\Delta t=t=\dfrac{\pi}{\omega_1+\omega_2}\Delta t=\dfrac{\pi.0,9.0.8}{\sqrt{10}.\left(0,9+0,8\right)}=0,42s\) Vậy ta chọn DDung dịch Fluorêxêin hấp thụ ánh sáng có bước sóng #Hỏi cộng đồng OLM #Vật lý lớp 12
Cuộn cảm của mạch có độ tự cảm L = 10mH, tụ có điện dung C = 0,1 #Hỏi cộng đồng OLM #Vật lý lớp 12

Câu 5. Hãy tìm cách xác định trọng lượng riêng của một chất làm quả cân:
Dụng cụ đó gồm:
- Một quả cân #Hỏi cộng đồng OLM #Vật lý lớp 12


a) Khoảng cách D giảm đi, nên khoảng vân giảm đi. Vân trung tâm đứng yên.
b) Nguồn S bây giờ cách đường trung trực của \(S_1S_2\) một khoảng \(d=2mm\). Do đó hệ vân di chuyển một khoảng \(4,2cm\)

a) \(\Delta E=E_3-E_1=E_0\left(\frac{1}{1}-\frac{1}{9}=12,09eV\right)\)
\(\frac{hc}{\lambda}=E_3-E_1\rightarrow\lambda=\frac{hc}{\Delta E}=1,027.10^{-10}m\)
b) Năng lượng cần thiết để làm bật electron ra khỏi nguyên tử hidro bằng:
\(\left|E_1\right|=13,6eV\)
Áp dụng định luật bảo toàn năng lượng:
\(16eV=\frac{mv^2}{2}+\left|E_1\right|\)\(\rightarrow\frac{mv^2}{2}=2,4eV=3,84.10^{-19}J\rightarrow\)\(v=9,2.10^5m\text{/}s\)