Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Quy đổi 3 chất về thành 2 chất là C2H5OH và CmH2m+1COOH (đây là CTPT tổng quát của 2 axit )
PTHH:
2Na + 2C2H5OH ---> 2C2H5ONa + H2
x.............x..........................x...............0,5x
2Na + 2CmH2m+1COOH ---> 2CmH2m+1OCOONa + H2
y.............y...........................y................0,5y
=> 0,5x+0,5y =nH2 = 0,175
=> x+y = 0,35
C2H5OH + 3O2 ---> 2CO2 + 3H2O
x..................3x...............2x..........3x
CmH2m+1COOH + \(\dfrac{3m+1}{2}\)O2 ---> (m+1)CO2 + (m+1)H2O
y..............................................................(m+1)y.........(m+1)y
Đốt cháy hỗn hợp rồi dẫn qua bình H2SO4 đặc tăng 17,1g => mH2O =17,1 => nH2O = 0,95
Dẫn qua bình Ba(OH)2 dư (đề thiếu "dư") thì kết tủa được là 147,75g => nCO2 = nBaCO3 = 147,74/197 =0,75 mol
Dựa vào pt (3) và (4) => x = nH2O - nCO2 = 0,2
=> y = 0,15
Khi đốt cháy 0,2 mol rượu thì sinh ra 0,4mol CO2
=> khi đốt chát 0,15mol axit thì sinh ra 0,75-0,4=0,35 mol CO2
=> Số nguyên tử C trung bình có trong axit bằng 0,35/0,15=2,333
=> 2 axit là C2H4O2 và C3H6O2
CTCT: CH3COOH và C2H5COOH.

câu 2; c2h4+h20--->c2h5oh
c2h50h+o2--->(nhiệt độ và xt)ch3cooh+h20
vì sản phẩm là co2 và h20 nên trong A có nguyên tố C,H,có thể có O
số mol co2 thu được là : 44/44=1 mol
số mol h20 thu được là 27/18=1,5 mol
theo BTNT .C nC=nCo2=1 mol
nH=2nH20=3 MOL (btnt h)
khối lượng Oxi trong A là 23-12.1-3=8(g)
số mol Oxi là 8/16=0,5 mol
gọi cttq củaA là CxHyOz
ta có tỉ lệ x;y;z=1:3:0,5=2:6:1
cttq (c2h6o)n=23.2
=>n=1 ctpt c2h60 hay CH3COOH
CnH2n+1COOH + NaOH => (to) CnH2n+1COONa + H2O
Đặt CT chung của 2 axit là CnH2n+1COOH
Theo đề bài và phương trình, ta có:
\(\frac{13.4}{12n+2n+1+12+16.2+1}=\frac{17.8}{12n+2n+1+12+16.2+23}\)
Giải phương trình ta được
n = 1.5
Vậy 2 axit có công thức
CH3COOH và C2H5COOH
CH3COOH + NaOH => (to) CH3COONa + H2O
C2H5COOH + NaOH => (to) CH3COONa + C2H5OH
Ta có: nCH3COOH = nC2H5COOH
Gọi x là mol CH3COOH
60x + 74x = 13.4 => x = 0.1 (mol)
nNaOH = 0.1x2=0.2 (mol)
V = 0.2/1 = 0.2 l = 200 ml
mCH3COOH = n.M = 60x0.1 = 6 (g)
mC2H5COOH = n.M = 74x0.1 = 7.4(g)
%mCH3COOH = 44.78% => %mC2H5COOH = 55.22%