K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

28 tháng 6 2017

Câu 8 sao ko ai làm nhỉ ??? Chỉ cần nhìn rõ số liệu và yêu cầu của đề là làm được rùi mà ^.^

Bài làm :

Theo đề bài ta có : nCa(OH)2 = 0,5.0,4 = 0,2(mol)

Ta có PTHH :

Ca(OH)2 + CO2 \(\rightarrow\) CaCO3 + H2O

0,2mol.......0,2mol....0,2mol

a) Thể tích khí CO2 đã tham gia là :

VCO2(dktc) = 0,2.22,4=4,48 (l)

b) Muối thu được sau phản ứng là muối canxi cacbonat là muối không tan

Ta có : mCaCO3 = 0,2.100 = 20 (g)

Vậy.......

27 tháng 6 2017

Khó nhìn quá bạn ới :D

30 tháng 10 2017

1.(đề đầu)

1. SO3

2.\(P_2O_5+3H_2O\rightarrow2H_3PO_4\)

3.\(CaO+2HCl\rightarrow CaCl_2+H_2O\)

2.

(1)\(CaO+H_2O\rightarrow Ca\left(OH\right)_2\)

(2)\(Ca\left(OH\right)_2+CO_2\rightarrow CaCO_3+H_2O\)

(3)CaCO3 --nhiệt>CaO+H2O

(4)\(CaO+2HCl\rightarrow CaCl_2+H_2O\)

(5)\(3CaCl_2+2Na_3PO_4\rightarrow Ca_3\left(PO_4\right)_2+6NaCl\)

3.

a,\(SO_3+H_2O\rightarrow H_2SO_4\)

b,\(n_{SO_3}=\dfrac{8}{80}=0,1\left(mol\right)\)

Theo PTHH: \(n_{H2SO4}=n_{SO3}=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C_{M\left(SO3\right)}=\dfrac{0,1}{0,25}=0,4\left(M\right)\)

30 tháng 10 2017

1(Đề 2)

1.H2SO4

2.BaO

3.CuO

2.

(1)CaCO3---nhiệt-->CaO+H2O

(2)CaO+H2O--->Ca(OH)2

(3)Ca(OH)2+CO2--->CaCO3+H2O

(4)CaO+2HCl--->CaCl2+H2O

(5)Ca(OH)2+Mg(NO3)2---->Ca(NO3)2+Mg(OH)2

3.

a, SO3+H2O--->H2SO4

b,\(n_{SO3}=\dfrac{16}{80}=0,2\left(mol\right)\)

Theo PTHH:\(n_{H2SO4}=n_{SO3}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C_{M\left(H2SO4\right)}=\dfrac{0,2}{0,5}=0,4\left(mol\right)\)

30 tháng 10 2016

Nhìu tấm bị lặp ...

30 tháng 10 2016

đề cương ôn thi hs giỏi hóa ah pn?

6 tháng 11 2017

Câu 3:

N2+O2\(\overset{t^0}{\rightarrow}\)2NO

4NO+3O2+2H2O\(\rightarrow\)4HNO3

NO3- : làm tăng lượng phân đạm cho cây!

17 tháng 11 2016

A là CuSO4

PTHH : CuSO4 + 2NaOH → Na2SO4 + Cu(OH)2

Cu(OH)2 ---to→ CuO + H2O

H2 + CuO ---to→ Cu + H2O

Cu +2 H2SO4 ---to→ CuSO4 + SO2 + 2H2O

24 tháng 7 2017

6. nFe pứ = 1: (64-56) = 0,125 mol

=> mFeSO4 = 0,125. 152 = 19g và mCu = 0,125.64 = 8g.

24 tháng 7 2017

7. Khối lượng lá Zn giảm = 50 - 49,82 = 0,18 g

=> Số mol Zn pư = 0,18: (65-64) = 0,18 mol

=> Khối lượng CuSO4 pứ = 0,18. 160 = 28,8g

7 tháng 9 2017

1. a) Tên gọi của axit:

HNO3: axit nitric

HCl: axit clohidric

H2CO3: axit cacbonic

H2S: axit sunfuhidric

H2SO4: axit sunfuric

H2SO3: axit sunfurơ

Axit mạnh: HCl, HNO3, H2SO4...

Axit yếu: H2S, H2CO3...

8 tháng 9 2017

Bài 3. Tính chất hóa học của axitCảm ơn bạn !!!

3 tháng 6 2017

2) Ta có PTHH:CuO+H2->Cu+H2O

...........................20..............16...........(g)

............................x......x........x...............(mol)

Theo PTHH:mCu=16g<m(cr)=16,8g

=>Sau pư,chất rắn gồm:Cu và CuO.=>CuO dư.

Gọi x là số mol CuO phản ứng

Theo PTHH:\(\begin{cases} mCuO(pư)=80x=>mCuO(dư)=20-80x(g)\\ mCu=64x(g) \end{cases}\)

Ta có:m(cr)=mCuO(dư)+mCu=20-80x+64x=16,8=>x=0,2mol

Theo PTHH:nH2=x=0,2mol

=>VH2(đktc)=0,2.22,4=4,48l

3 tháng 6 2017

Cho mình bỏ sung câu 2:

a)Hiện tượng:Chất rắn màu đen(CuO) chuyển dần thành màu đỏ(đỏ gạch)(Cu) và có những giọt nước đọng lại trên ống thủy tinh.

27 tháng 6 2017

Thấy nó rộng quá.

\(BaCO_3\rightarrow BaO+CO_2\)

\(BaO+2HCl\rightarrow BaCl_2+H_2\)

\(BaCl_2+2AgNO_3\rightarrow2AgCl+Ba\left(NO_3\right)_2\)

\(CO_2+NaOH\rightarrow NaHCO_3\)

\(NaHCO_3+NaOH\rightarrow Na_2CO_3+H_2O\)

\(Ba\left(NO_3\right)_2+Na_2CO_3\rightarrow BaCO_3+2NaNO_3\)

27 tháng 6 2017

Phương trình thứ 2 là H2O nhé. Viết thiếu O

17 tháng 6 2017

9) CO2 + NaOH \(\rightarrow\) H2O + Na2CO3

10) CO2 + Ca(OH)2\(\rightarrow\) CaCO3 + H2O

11) SO3 + KOH \(\rightarrow\) H2O + K2SO4

12) BaO + H2SO4 \(\rightarrow\) BaSO4 + H2O

13) P2O5 + KOH\(\rightarrow\) H2O + K3PO4

14) MgO + 2HNO3\(\rightarrow\) Mg(NO3)2 + H2O

15) CaO + H2O + 2CO2 \(\rightarrow\) Ca(HCO3)2

16) N2O5 + 2NaOH \(\rightarrow\) H2O + NaNO3

17)

Al2O3 + 6HNO3 3H2O + 2Al(NO3)3

17 tháng 6 2017

mình chỉ nói rằng đây là toàn những phương trình chỉ cần thêm hệ số

=> Trên mạng có đầy.

=> Lần sau nhớ sớt mạng trc khi đưa lên hiha