Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Chọn đáp án đúng.
Công thức tính chu kì dao động của con lắc lò xo là:
a. T = 2π
#Hỏi cộng đồng OLM
#Vật lý lớp 12

\(\omega=\sqrt{\frac{k}{m}}\Rightarrow T=\frac{2\pi}{\omega}=2\pi\sqrt{\frac{m}{k}}\)
Xét một vectơ quay
#Hỏi cộng đồng OLM
#Vật lý lớp 12

30 w = 1 rad/s 0 M
Dựa vào đường tròn biểu diễn ta có thế suy ra
\(x=2\cos\left(1.t+\frac{\pi}{6}\right)cm\).
Vì độ dài của véc tơ OM chính là biên độ. Còn vị trí của véc tơ hợp với Ox 1 góc 30 độ ở thời điểm t =0 chính là pha ban đầu và được chuyển sang đơn vị rad \(30^0=\frac{\pi}{6}rad.\)
\(\omega=1\frac{rad}{s}\)
Mạch điện xoay chiều nối tiếp gồm có R = 30 Ω; L =
#Hỏi cộng đồng OLM
#Vật lý lớp 12

Ta có: ω = 2πf = 2000π rad/s => ZL = ZC = 10 Ω. Do đó trong mạch xảy ra hiện tượng cộng hưởng. Nên ta có I = và hệ số công suất cosφ = 1.
Công suất: P = RI2 = =
≈ 333 W

Biên độ: A = 2 cm; pha ban đầu: ; pha tạo thời điểm t: (5t -
).
Do trọng lượng riêng của nước biển lớn hơn trọng lượng riêng của nước ngọt trong hồ nên lực đẩy Ác - si - mét tác động lên thuyền ở trên biển sẽ lớn hơn. Vì vậy chiếc thuyền khi ở trên biển sẽ nổi cao hơn