Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Dãy chất nào sau đây làm quỳ tím hóa xanh * a. NaOH, Ba(OH)2, Ca(OH)2. b. Cu(OH)2, Mg(OH)2, Fe(OH)3. c. KOH, NaOH, Al(OH)3. d. KOH, Ca(OH)2, Zn(OH)2

Khối lượng dung dịch NaOH 8% cần dùng để tác dụng hết với 200g dung dịch H2SO4 19,6% * a. 39,2g b. 32g c. 400g d. 600g

Khối lượng O2 phản ứng = mOxit - mKim loại = 40,6-26,2=14,4
nO2=14,4 : 32= 0,45,ol
vì nHCl = 2nO2 => nHCl = 0.9mol
vậy VHCl = 0,9 : 0,5 = ? lít
k nha ( ͡❛ ‿‿ ͡❛)

gọi M là khối lượng mol trung bình của 2 nguyên tố
nH2=6.72/22.4=0.3 mol
M + H2O --> MOH + 1/2 H2
0.6mol---------------------0.3mol
-> M=20.2/0.3=67.3333
-->M1<67.33<M2
mà 2 kim loại này thuộc hai chu kì liên tiếp nhau
--> Kim loại đó là KI và Rb
Gọi công thức trung bình là M
nH2= 6,72/22,4= 0.3 mol
M + H2O -> MOH + 1/2 H2
0,6 <-------------------------------- 0,3
nM= 0,6 mol -> M = 20,2/0,6= 33,67
M1 < 33,67 < M2
Vì 2 kim loại nằm ở hai chu kì liên tiếp nhau nên M1 là Na (23)
M2 là K (39)
Hai kim loại đó là Na và K \(x = {-b\frac{\frac{6,72}{22,4}\)\(\\ \)

Trong phân tử axetilen, giữa hai nguyên tử cacbon có
a) một liên kết ba. b)một liên kết đôi. c)hai liên kết đôi. d)một liên kết đơn.
\(200ml=0,2l\)
\(n_{Ba\left(OH\right)_2}=C_M.V=0,45.0,2=0,09mol\)
PTHH: \(Ba\left(OH\right)_2+H_2SO_4\rightarrow BaSO_4\downarrow+2H_2O\)
0,09 0,09 mol
\(\rightarrow nH_2SO_4=n_{Ba\left(OH\right)_2}=0,09mol\)
\(\rightarrow V_{H_2SO_4}=\frac{n}{C_M}=\frac{0,09}{0,3}=0,3l\)
Vậy chọn A.