Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

\(m_1c\left(t_1-t\right)=m_2c\left(t_2-t\right)\)
\(\Leftrightarrow5\left(100-30\right)=m_2\left(30-20\right)\)
\(\Leftrightarrow m_2=35kg\)

Theo đề bài
\(m_1+m_2=4,5\\ \Rightarrow m_2=4,5-m_1\)
Ta có phương trình cân bằng nhiệt
\(Q_{toả}=Q_{thu}\\ \Leftrightarrow m_14200\left(100-50\right)=4,5-m_1.4200\left(50-25\right)\\ \Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_1=1,5\\m_2=3\end{matrix}\right.\)

Gọi \(x,y\) lần lượt là khối lượng của nước ở \(100^oC\) và \(25^oC\)
\(\Rightarrow x+y=3,5\left(1\right)\)
Nhiệt lượng nước tỏa ra để hạ nhiệt từ \(100^oC\) xuống còn \(40^oC\):
\(Q_1=m_1c_1\cdot\left(t_1-t\right)=x\cdot4200\cdot\left(100-40\right)=252000x\left(J\right)\)
Nhiệt lượng nước thu vào để tăng nhiệt từ \(25^oC\) lên \(40^oC\) là:
\(Q_2=m_2\cdot c_1\cdot\left(t-t_2\right)=y\cdot4200\cdot\left(40-25\right)=63000y\left(J\right)\)
Theo cân bằng nhiệt: \(Q_1=Q_2\)
\(\Rightarrow252000x=63000y\Rightarrow y=4x\left(2\right)\)
Thay (2) vào (1) ta được:
\(\Rightarrow x+4x=3,5\Rightarrow x=0,7kg\Rightarrow V=0,7l\) nước sôi ở \(100^oC\)
Và \(y=4\cdot0,7=2,8l\) nước ở \(25^oC\).

1.
a, Nhiệt lượng mà nước thu vào:
Q1 = m1Cn . (t-t1)= 2.4200. (100- 20)= 672000J
b, Nhiêt lượng mà ấm nhôm thu vào:
Q2 = Q- Q1 = 707200- 672000=35200J
Khối lượng của ấm nhôm:
m2 = \(\dfrac{Q_2}{C_{nh}.\left(t-t_1\right)}\)= \(\dfrac{35200}{800\left(100-20\right)}\)= 0,55kg
2.

\(t=30^0C\\ m_1=5\left(kg\right)\\ t_1=100^0C\\ t_2=20^0C\\ m_2=?\)
giải
theo phương trình cân bằng nhiệt ta có:
\(Q_1=Q_2\Leftrightarrow m_1\cdot c\cdot\Delta t_1=m_2\cdot c\cdot\Delta t_2\\ \Leftrightarrow m_1\cdot\left(t_1-t\right)=m_2\left(t-t_2\right)\\ \Leftrightarrow5\left(100-30\right)=m_2\left(30-20\right)\\ \Leftrightarrow350=10m_2\Leftrightarrow m_2=\dfrac{350}{10}=35\left(kg\right)\)
Vậy lượng nước lạnh cần dùng là 35(kg)

a. Nhiệt lượng nước thu vào:
Qthu = m1c1(t2 - t1) = 2.4200.(100 - 20) = 672000J
b. Nhiệt lượng ấm nhôm: Qtỏa = Q - Qthu = 707200 - 672000 = 35200J
Khối lượng ấm nhôm:
Qtỏa = m2c2(t2 - t1) => m2 = \(\dfrac{Q_{tỏa}}{c_2\left(t_2-t_1\right)}=\dfrac{35200}{880\left(100-20\right)}=0,5kg\)

Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi nước
\(Q=Q_1+Q_2=\left(0,7.880+2.4200\right)\left(100-20\right)\\ =721280J\)

Câu 4 với Câu 6 có người làm rồi hén.
Câu 5:
Cân bằng nhiệt: \(Q_{thu}=Q_{toa}\)
\(\Leftrightarrow2,5\cdot4200\cdot\Delta t=0,6\cdot380\cdot\left(100-30\right)\)
\(\Leftrightarrow10500\Delta t=15960\)
\(\Leftrightarrow\Delta t=1,52^0C\)
Vậy nước tăng thêm ....
gọi: m1 là khối lượng nước ở 20 độ C
m2 là khối lượng nước ở 100 độ C
ta có phương trình cân bằng nhiệt:
Q1=Q2
\(\Leftrightarrow m_1C_1\left(t-t_1\right)=m_2C_2\left(t_2-t\right)\)
do cả hai chất đều là nước nên:
\(\Leftrightarrow m_1\left(t-t_1\right)=m_2\left(t_2-t\right)\)
\(\Leftrightarrow m_1\left(40-20\right)=m_2\left(100-40\right)\)
\(\Leftrightarrow20m_1=60m_2\Leftrightarrow m_1=3m_2\)
vậy khối lượng nước ở 20 độ C chia tỉ lệ với nước ở 100 độ C là 1:3
Gọi thể tích nước ở 20 độ là a, thể tích nước ở 100 độ là b
=> Khối lượng nước ở 20 độ là a, khối lượng nước ở 100 độ là b
Ta có: \(Q_{tỏa}=b.4200.\left(100-40\right)=252000b\left(J\right)\)
\(Q_{thu}=a.4200.\left(40-20\right)=84000\left(J\right)\)
\(Q_{tỏa}=Q_{thu}\Rightarrow252000b=84000a\Rightarrow\frac{a}{b}=\frac{252000}{84000}=3\)
Vậy ta pha nước theo tỉ lệ: 3 thể tích nước 20 độ pha với 1 thể tích nước 100 độ sẽ có nước 40 độ.