Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a)vecto cường độ dòng diện do q1 và q2 gây ra tại C: phương trùng với cạnh AC,BC
b) lực điện từ tác dụng lên q3
A B C q1 q2 q3 F F 23 13
\(\overrightarrow{F_3}=\overrightarrow{F_{23}}+\overrightarrow{F_{13}}\)
theo độ lớn
\(F_3=\sqrt{F_{23}+F_{13}+2.F_{23}.F_{13}.cos\alpha}\)
ta có \(\alpha=180-60=120\)
r=0,03m
\(F_{23}=k.\frac{\left|q_2.q_3\right|}{\varepsilon.r^2}\) =.........N
\(F_{13}=k.\frac{\left|q_1.q_3\right|}{\varepsilon.r^2}\)=...........N
\(\Rightarrow F_3=..........N\)

a. Xác định lực khi cho q1, q2 tác dụng lên q3
+ - - q1 q2 q3 F23 F13 A B C
Hợp lực tác dụng lên q3:
\(\vec{F_3}=\vec{F_{13}}+\vec{F_{23}}\)
Suy ra độ lớn:
\(F_3=F_{23}-F_{13}\) (1)
\(F_{13}=9.10^9.\dfrac{|q_1.q_3|}{AC^2}=9.10^9.\dfrac{|6.10^{-9}.2.10^{-9}|}{0,06^2}=3.10^{-5}N\)
\(F_{23}=9.10^9.\dfrac{|q_2.q_3|}{BC^2}=9.10^9.\dfrac{|3.10^{-9}.2.10^{-9}|}{0,03^2}=6.10^{-5}N\)
Thay vào (1) ta tìm được \(F_3=3.10^{-5}(N)\)
b. Ý này tương tự bạn nhé, phân tích lực --> Tổng hợp lực --> Rút ra biểu thức độ lớn --> Thay số.

Gọi nơi mà điện trường tổng hợp bằng 0 là điểm M
vì \(q_1.q_2< 0\) . Diểm M nằm ngoài đoạn AB
Khi đó thì \(\overrightarrow{E_{AM}}+\overrightarrow{E_{MB}}=0\Rightarrow E_{AM}=E_{BM}\)
=> AM=1,5MB , AM - BM =AB=20 cm
=> AM=60cm , BM=40cm
Vậy q3 là điện tích nằm cách q2 về phía q2 40cm

Nguyễn Hữu Giang Y hệt như cái cách mình làm câu a, chỉ thay số khác đi thôi mà :(
\(F_{13}=\frac{k\left|q_1q_3\right|}{r_{13}^2}=...\)\(;F_{23}=\frac{k\left|q_2q_3\right|}{r_{23}^2}=....\)
Vậy lực tác dụng lên q3 là:\(\Rightarrow\sum F_3=\sqrt{F_{13}^2+F_{23}^2+2F_{13}.F_{23}.\cos\left(60^0\right)}\)
Làm tương tự để tính lực t/d các đt còn lại, câu b cũng vậy thôi

a/
+ + A B + C q1 q2 q3 F F F 23 13 hl → → →
Ta có: \(\vec{F_{hl}}=\vec{F_{13}}+\vec{F_{23}}\)
Do \(\vec{F_{13}}\uparrow\downarrow\vec{F_{23}}\) nên: \(F_{hl}=\left|F_{13}-F_{23}\right|\) (1)
\(F_{13}=9.10^9\frac{\left|q_1q_2\right|}{AC^2}=0,045N\)
\(F_{23}=9.10^9\frac{\left|q_1q_2\right|}{BC^2}=0,01N\)
Thay vào (1) ta được \(F_{hl}=0,035N\)
b/
+ + + A B D q1 q2 q3 F F F 23 13 hl → → →
Hợp lực: \(\vec{F_{hl}}=\vec{F_{13}}+\vec{F_{23}}\)
Do hai lực cùng phương cùng chiều nên độ lớn:
\(F_{hl}=F_{13}+F_{23}\)(2)
\(F_{13}=9.10^9.\frac{\left|q_1q_3\right|}{AD^2}=7,2.10^{-3}N\)
\(F_{23}=9.10^9.\frac{\left|q_2q_3\right|}{BD^2}=0,9.10^{-3}N\)
Thế vào (2) ta được \(F_{hl}=8,1.10^{-3}N\)

a) thay số vào CT là ra thôi:\(F=\dfrac{kq_1q_2}{AB^2}\)
b) M nằm trên đường thẳng AB, ngoài AB và gần phía A. q1 sẽ đẩy q3, q2 sẽ hút q3
\(F_{13}=\dfrac{kq_1q_3}{MA^2}\)
\(F_{23}=\dfrac{kq_2q_3}{MB^2}\)
lực điện tác dụng lên q3:\(F_3=\left|F_{13}-F_{23}\right|=...\)
(vì một cái đẩy một cái hút nên phải trừ ra nha )

a) Các điện tích q 1 v à q 2 tác dụng lên điện tích q 3 các lực điện F 13 → và F 23 → .
Để q 3 nằm cân bằng thì F 13 → + F 23 → = 0 → ð F 13 → = - F 23 → ð F 13 → và F 23 → phải cùng phương, ngược điều và bằng nhau về độ lớn. Để thoả mãn điều kiện đó thì C phải nằm trên đường thẳng nối A, B (để F 13 → và F 23 → cùng phương), nằm ngoài đoạn thẳng AB (vì q 1 v à q 2 trái dấu, q 3 có thể là điện tích dương hay âm đều được, trong hình q 3 là điện tích dương) và gần A hơn (vì q 1 < q 2 ).
Khi đó: k | q 1 q 3 | A C 2 = k | q 2 q 3 | ( A B + A C ) 2 ð A B + A C A C = | q 2 | | q 1 | = 3
⇒ AC = 4 cm; BC = 12 cm.
b) Để q 1 v à q 2 cũng cân bằng thì:
F 21 → + F 31 → = 0 → và F 12 → + F 32 → = 0 → ð F 21 → = - F 31 → và F 12 → = - F 32 → .
Để F 21 → và F 31 → ngược chiều thì q 3 > 0 và k | q 3 q 1 | A C 2 = k | q 2 q 1 | A B 2
⇒ q 3 = q 2 A C A B 2 = 0 , 45 . 10 - 6 C .
Vậy q 3 = 0 , 45 . 10 - 6 C.