Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

ptpu : Mg+H2SO4 ---> MgSO4 + H2 (1)
a) nMg=4,8/24= 0,2 (mol)
từ (1)=> n h2so4 =n mg = nmg2so4=nh2= 0,2 (mol)
=> mddH2SO4 = 0,2x98/0,245= 80(g)
m dd sau pư= 80+4,8-0,2x2=84,4(g)
m MgSO4= 0,2x(24+96)= 24(g)
=> C%MgSO4=24/84,4x100=28,43%
b) v dung dịch sau pư = 84,4/1,2=70(ml)
CMmgso4= n/v
T Số = 0,2/0,07= 2,86 M

Câu 1:
CuO + H2SO4 → CuSO4 + H2O
\(n_{CuO}=\frac{3,2}{80}=0,04\left(mol\right)\)
\(m_{H_2SO_4}=200\times9,8\%=19,6\left(g\right)\)
\(\Rightarrow n_{H_2SO_4}=\frac{19,6}{98}=0,2\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{CuO}=n_{H_2SO_4}\)
Theo bài: \(n_{CuO}=\frac{1}{5}n_{H_2SO_4}\)
Vì \(\frac{1}{5}< 1\) ⇒ H2SO4 dư
Dung dịch sau pư gồm: H2SO4 dư và CuSO4
Ta có: \(m_{dd}saupư=3,2+200=203,2\left(g\right)\)
Theo Pt: \(n_{H_2SO_4}pư=n_{CuO}=0,04\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow n_{H_2SO_4}dư=0,2-0,04=0,16\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{H_2SO_4}dư=0,16\times98=15,68\left(g\right)\)
\(\Rightarrow C\%_{H_2SO_4}dư=\frac{15,68}{203,2}\times100\%=7,72\%\)
Theo Pt: \(n_{CuSO_4}=n_{CuO}=0,04\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{CuSO_4}=0,04\times160=6,4\left(g\right)\)
\(\Rightarrow C\%_{CuSO_4}=\frac{6,4}{203,2}\times100\%=3,15\%\)
Câu 2:
ZnO + H2SO4 → ZnSO4 + H2O
\(n_{ZnO}=\frac{8,1}{81}=0,1\left(mol\right)\)
\(m_{H_2SO_4}=200\times24,5\%=49\left(g\right)\)
\(\Rightarrow n_{H_2SO_4}=\frac{49}{98}=0,5\left(mol\right)\)
Theo Pt: \(n_{ZnO}=n_{H_2SO_4}\)
Theo bài: \(n_{ZnO}=\frac{1}{5}n_{H_2SO_4}\)
Vì \(\frac{1}{5}< 1\) ⇒ H2SO4 dư
Dung dịch sau pư gồm: H2SO4 dư và ZnSO4
Ta có: \(m_{dd}saupư=8,1+200=208,1\left(g\right)\)
Theo PT: \(n_{H_2SO_4}pư=n_{ZnO}=0,1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow n_{H_2SO_4}dư=0,5-0,1=0,4\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{H_2SO_4}=0,4\times98=39,2\left(g\right)\)
\(\Rightarrow C\%_{H_2SO_4}=\frac{39,2}{208,1}\times100\%=18,84\%\)
Theo pT: \(n_{ZnSO_4}=n_{ZnO}=0,1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{ZnSO_4}=0,1\times161=16,1\left(g\right)\)
\(\Rightarrow C\%_{ZnSO_4}=\frac{16,1}{208,1}\times100\%=7,74\%\)

nCO2=0,4(mol)
a) PTHH: 2 NaOH + CO2 -> Na2CO3 + H2O
0,8_________0,4________0,4(mol)
=> mNaOH=0,8.40=32(g)
=>C%ddNaOH=(32/200).100=16%
b) mddNa2CO3=mddNaOH+mCO2=200+0,4.44=217,6(g)
mNa2CO3=106.0,4=42,4(g)
=>C%ddNa2CO3=(42,4/217,6).100=19,485%
Chúc em học tốt!
nCO2=8,96/22,4=0,4mol
a/ CO2+2NaOH→Na2CO3+H2O
0,4 0,8 0,4 0,4
mNaOH=0,8.40=32g
C%ddNaOH=mct/mdd.100%=32/200.100%=16%
b/mCO2=0,4.44=17,6g
Theo định luật bảo toàn khối lượng:
mCO2+mNaOH=mNa2CO3
17,6g+200g=217,6g
mNa2CO3=0,4.106=42,4g
C%ddNa2CO3=mct/mdd.100%=42,4/217,6.100=19,4852g

Câu 1:
a, \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)
b, \(n_{Zn}=\dfrac{16,25}{65}=0,25\left(mol\right)\)
\(n_{H_2}=n_{Zn}=0,25\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{H_2}=0,25.24,79=6,1975\left(l\right)\)
c, \(n_{HCl}=2n_{Zn}=0,5\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{HCl}=0,5.36,5=18,25\left(g\right)\)
\(\Rightarrow m_{ddHCl}=\dfrac{18,25}{10\%}=182,5\left(g\right)\)
d, \(n_{ZnCl_2}=n_{Zn}=0,25\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow C\%_{ZnCl_2}=\dfrac{0,25.136}{16,25+182,5-0,25.2}.100\%\approx17,15\%\)
Câu 2:
a, \(2NaOH+H_2SO_4\rightarrow Na_2SO_4+2H_2O\)
c, \(n_{NaOH}=\dfrac{40}{40}=1\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{H_2SO_4}=\dfrac{1}{2}n_{NaOH}=0,5\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{H_2SO_4}=\dfrac{0,5}{2}=0,25\left(l\right)\)
d, \(n_{Na_2SO_4}=\dfrac{1}{2}n_{NaOH}=0,5\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow C_{M_{Na_2SO_4}}=\dfrac{0,5}{0,25}=2\left(M\right)\)


a)CuO +H2SO4---->CuSO4 +H2O
b)Ta có
n\(_{CuO}=\frac{16}{80,}=0,2mol\)
n\(_{H2SO4}=\frac{200.16,9}{100.98}=0,4mol\)
=> H2SO4 dư
Vậy các ddsau pư gồm H2SO4 dư và CuSO4
Theo PTHH
n\(_{H2SO4}=n_{CuO}=O,2mol\)
n\(_{H2SO4}dư=0,4-0,2=0,2mol\)
C% \(_{H2SO4}=\frac{0,2.98}{200}.100\%=9,8\%\)
Theo PTHH
n\(_{CuSO4}=n_{CuO}=0,2mol\)
C%\(_{CuSO4}=\frac{0,2.160}{200}.100\%=16\%\)
Chúc bạn hok tốt
Nhớ tích cho mk nhé
a, \(2NaOH+H_2SO_4\rightarrow Na_2SO_4+2H_2O\)
b, \(m_{NaOH}=32.25\%=8\left(g\right)\Rightarrow n_{NaOH}=\dfrac{8}{40}=0,2\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{Na_2SO_4}=\dfrac{1}{2}n_{NaOH}=0,1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow C\%_{Na_2SO_4}=\dfrac{0,1.142}{32+24,8}.100\%=25\%\)