Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a;
Cho NaOH vào các lọ nhận ra:
+(Al,Al2O3 ) tan
+2 lọ còn lại ko tan
Cho dd HCl dư vào 2 ljo còn lại nhận ra:
+(Fe,Fe2O3) có khí thoát ra
+(FeO,Fe2O3) ko có khí thoát ra
Cho hh chất rắn vào dd NaOH dư thu dc Fe2O3 ko tan,còn Al2O3,SiO2 tan

Nếu là dạng bài về hỗn hợp các oxit thì em có thể làm phương pháp quy đổi. Thường sẽ quy hỗn hợp về thành FeO và Fe2O3 (vì Fe3O4 chính là FeO.Fe2O3)
Cách giải: Quy đổi hỗn hợp về thành 2 oxit là FeO và Fe2O3
Theo đề ra thì nFeO=nFe2O3 => sau khi quy đổi số mol FeO vẫn bằng số mol Fe2O3.
Vậy bây giờ chỉ còn 1 ẩn duy nhất là nFeO=nFe2O3=x.
Em lập pt về khối lượng mFeO + mFe2O3=2,32 để tìm ra x.
- Do số mol FeO bằng số mol Fe2O3 nên ta quy đổi FeO và Fe2O3 thành Fe3O4
- Như vậy hỗn hợp coi như chỉ có Fe3O4
Fe3O4+8HCl\(\rightarrow\)FeCl2+2FeCl3+4H2O
\(n_{Fe_3O_4}=\dfrac{2,32}{232}=0,01mol\)
\(n_{HCl}=8n_{Fe_3O_4}=0,08mol\)
\(V_{HCl}=\dfrac{n}{C_M}=\dfrac{0,08}{1}=0,08l\)

nFe2O3= 0,1 mol
Ta có sơ đồ: \(Fe_2O_3\rightarrow A\rightarrow Fe_2\left(SO_4\right)_3\)
\(\Rightarrow n_{Fe2\left(SO4\right)3}=n_{Fe2O3}=0,1\left(mol\right)\) (phản ứng khử ko làm thay đổi lượng Fe)
\(\Rightarrow m_{Fe2\left(SO4\right)3}=40\left(g\right)\)

Ta có: $n_{H_2}=0,01(mol)$
Suy ra $n_{Fe}=0,01(mol)$
Quy hỗn hợp $FeO;Fe_2O_3;Fe_3O_4;CuO$ về Fe; Cu và O với số mol lần lượt là a;b;c(mol)
Theo gt ta có: $n_{H^+}=0,14(mol)$
\(O+2H^+-->H_2O\)
Do đó $c=0,06(mol)$
Suy ra \(\Sigma m_{Fe^{2+};Cu^{2+}}=5,9-0,92-0,06.16=4,02\left(g\right)\)
Bảo toàn gốc kim loại và gốc $SO_4^{2-}$ ta có:
$m_{muoi}=4,02+0,07.96=10,74(g)$
Mặt khác ta có: $m_{dd}=5,8-0,92+50-0,02=54,86(g)$
Từ đó tính được %

có: nCO= \(\dfrac{5,04}{22,4}\)= 0,225( mol)
có: nO( trong oxit)= nCO
\(\Rightarrow\) nO( trong oxit)= nCO= 0,225( mol)
có: mhh= mFe+ mO
\(\Rightarrow\) mFe= mhh- mO
= 24,6- 0,225.16
= 21( g)

Coi 37,6g hh gồm : Fe và O
Gọi \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Fe}:x\left(mol\right)\\n_O:y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow56x+16y=37,6\)
\(Fe\rightarrow Fe^{+3}+3e\)
\(S^{+6}+2e\rightarrow S^{+4}\)
Bảo toàn e : \(\Rightarrow3n_{Fe}=2n_O+2n_{SO2}\)
\(\Rightarrow3x=2y+0,3\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,5\\y=0,6\end{matrix}\right.\)
\(n_{H2SO4\left(pư\right)}=\frac{0,5}{2}+4.15^2=0,9\left(mol\right)\)
Trích các mẫu thử
Cho dd HCl vào các mẫu thử nhận ra:
+Ở hh thứ 2 thì dd ko màu;thoát khí
+Ở hh thứ 1 có màu nâu đỏ có thoát khí
+Ở hh thư 3 có màu nâu đỏ ko thoát khí
Fe + 2HCl -> FeCl2 + H2
FeO + 2HCl -> FeCl2 + H2O
Fe2O3 + 6HCl -> 2FeCl3 + 3H2O
Cho các hỗn hợp vào dd HCl dư nhận ra :
-Fe,Fe2O3( có khí bay lên, dd màu nâu đỏ:FeCl3)
-Fe,FeO( có khí bay lên, dd ko màu)
-Fe2O3,FeO( ko có khí, dd màu đỏ: FeCl3)
PTHH: Fe + 2HCl -> FeCl2 + H2
FeO + 2HCl-> FeCl2 + H2O
Fe2O3 + 6HCl->2FeCl3 + 3H2O