Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Tăng giảm khối lượng ta có; $n_{NaX}=\frac{2,35-1,5}{108-23}=0,01(mol)$
$\Rightarrow M_{NaX}=150\Rightarrow X=127$
Vậy CTHH của muối là NaI
Bảo toàn nguyên tố X và Ag ta có: $n_{AgNO_3}=n_{AgI}=0,01(mol)\Rightarrow C_{M}=1M$
PTHH: \(NaX+AgNO_3\rightarrow NaNO_3+AgX\downarrow\)
Theo PTHH: \(n_{NaX}=n_{AgX}\)
\(\Rightarrow\dfrac{1,5}{23+X}=\dfrac{2,35}{108+X}\) \(\Leftrightarrow X=127\) (Iot)
\(\Rightarrow\) Công thức: NaI
Ta có: \(n_{AgNO_3}=n_{NaI}=\dfrac{1,5}{150}=0,01\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow C_{M_{AgNO_3}}=\dfrac{0,01}{0,01}=1\left(M\right)\)

\(n_{Mg}=\dfrac{9,6}{24}=0,4\left(mol\right)\)
Pt : \(Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2|\)
1 2 1 1
0,4 0,8 0,4
\(n_{HCl}=\dfrac{0,4.2}{1}=0,8\left(mol\right)\)
\(V_{ddHCl}=\dfrac{0,8}{0,5}=1,6\left(l\right)\)
\(n_{MgCl2}=\dfrac{0,8.1}{2}=0,4\left(mol\right)\)
\(C_{M_{MgCl2}}=\dfrac{0,4}{1,6}=0,25\left(M\right)\)
Chúc bạn học tốt
\(n_{Mg}=\dfrac{9,6}{24}=0,4\left(mol\right)\\ Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\\ 0,4.......0,8.......0,4......0,4\left(mol\right)\\ V_{ddHCl}=\dfrac{0,8}{0,5}=1,6\left(l\right)\\ V_{ddMgCl_2}=V_{ddHCl}=1,6\left(l\right)\\ \Rightarrow C_{MddMgCl_2}=\dfrac{0,4}{1,6}=0,25\left(M\right)\)

a) CaCO3 + 2HCl --> CaCl2 + CO2 + H2O
b) \(n_{CaCO_3}=\dfrac{10}{100}=0,1\left(mol\right)\)
CaCO3 + 2HCl --> CaCl2 + CO2 + H2O
_0,1---->0,2------->0,1----->0,1
=> mCaCl2 = 0,1.111 = 11,1 (g)
=> VCO2 = 0,1.22,4 = 2,24 (l)
c) \(a=C_{M\left(HCl\right)}=\dfrac{0,2}{0,4}=0,5M\)
d) \(C_{M\left(CaCl_2\right)}=\dfrac{0,1}{0,4}=0,25M\)

a) Na2SO3 + 2HCl --> 2NaCl + SO2 + H2O
b) nHCl = 0,2.1 = 0,2 (mol)
Na2SO3 + 2HCl --> 2NaCl + SO2 + H2O
_0,1<------0,2------->0,2----->0,1
mNaCl = 0,2.58,5 = 11,7(g)
VSO2 = 0,1.22,4 = 2,24 (l)
c) mNa2SO3 = 0,1.126 = 12,6 (g)
d) \(C_{M\left(NaCl\right)}=\dfrac{0,2}{0,2}=1M\)

a. PTHH: \(MnO_2+4HCl\rightarrow MnCl_2+2H_2O+Cl_2\\ 0,9mol:3,6mol\rightarrow0,9mol:1,8mol:0,9mol\)
\(m_{MnO_2}=\dfrac{78,3}{87}=0,9\left(mol\right)\)
\(m_{CtHCl}=3,6.36,5=131,4\left(g\right)\)
\(C\%=\dfrac{m_{Ct}}{m_{Dd}}.100\%\)
\(\Leftrightarrow20\%=\dfrac{131,4}{m_{Dd}}.100\%\)
\(\Leftrightarrow m_{DdHCl}=657\left(g\right)\)
\(V_{Cl_2}=22,4.0,9=20,16\left(l\right)\)
b. \(m_{CtMnCl_2}=0,9.126=113,4\left(g\right)\)
\(m_{dd}=78,3+657-\left(0,9.71\right)=671,4\left(g\right)\)
\(C\%=\dfrac{113,4}{671,4}.100\%=16,89\%\)
c. \(Cl_2+2NaOH\rightarrow H_2O+NaCl+NaClO\\ 0,9mol:1,8mol\rightarrow0,9mol:0,9mol:0,9mol\)
\(CM_{NaOH}=\dfrac{1,8}{0,25}=7,2\)
\(CM_{NaClO}=\dfrac{0,9}{0,25}=3,6\)

1/ Gọi x, y lần lượt là số mol của Na2CO3 và KHCO3.
Khi cho từ từ HCl vào dung dịch A thì các phản ứng xảy ra lần lượt là :
CO3^2- + H^+ => HCO3-
x ---------> x ----------> x
HCO3^- + H+ => H2O + CO2.
0,045 <--- 0,045 <-------- 0,045
.........HCO3^- + OH- => CO3^2- + H2O.
x+y - 0,045 -------------> x+y-0,045.
Giải hệ: x+y-0,045 = 29,55/197; n HCl = x+ 0,045 = 0,15.
=> x = 0,105 ; y = 0,09.
2/ Nồng độ của HCO3- , CO3^2- lần lượt là 0,225 M; 0,2625 M.
3/ Cho từ từ dung dịch A vào bình đựng 100 ml dung dịch HCl 1,5 M => Các phản ứng xảy ra đồng thời:
CO3^2- + 2 H^+ => H2O + CO2.
HCO3- + H+ => H2O + CO2.
Do tỉ lệ trong hỗn hợp : n CO3^2-/ n HCO3- = 7/6 => 7x*2+6x = 0,15 => x=0,0075.
=> V = 2,184 lít.
a) ta có pthh 1
Na2O + H2O \(\rightarrow\) 2NaOH
b) Theo đề bài ta có
nNa2O=\(\dfrac{2}{62}\approx0,323\left(mol\right)\)
Theo pthh 1
nNaOH=2nNa2O = 2.0,323=0,646 (mol)
Theo đề bài ta có
Vdd=250ml=0,25 (l)
\(\Rightarrow\) Nồng độ mol của dung dịch thu được là
CM=\(\dfrac{0,646}{0,25}=2,584\left(M\right)\)
c, Ta có pthh 2
CO2 + 2NaOH \(\rightarrow\) Na2CO3 + H2O
Theo pthh 2
nCO2=\(\dfrac{1}{2}nNaOH=\dfrac{1}{2}.0,646=0,323\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow\) Thể tích khí CO2 cần dùng là :
VCO2\(_{\left(\text{đ}ktc\right)}=0,323.22,4=7,2352\left(l\right)\)