K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

21 tháng 8 2017

Chọn A

=> Dung dịch sau phản ứng thu được gồm BaC l 2 và Ba(O H ) 2 dư

Vì BaC l 2 là muối, không làm đổi màu quỳ, còn Ba(O H ) 2 là bazơ làm quỳ hóa xanh

=> dung dịch thu được sau phản ứng làm quỳ hóa xanh

29 tháng 10 2016

\(H_2SO_4+2NaOH\rightarrow Na_2SO_4+H_2O\)

\(a\) \(2a\)

\(H_2SO_4+2KOH\rightarrow K_2SO_4+H_2O\)

\(b\) \(2b\)

Sau pư (1) đổi màu quỳ tìm \(\Rightarrow H_2SO_4\)\(n_{KON}=0,02.0,5=0,01\left(mol\right)\)

\(\rightarrow n_{H_2SO_4dư}=\frac{1}{2}n_{KOU}=5.10^{-3}\left(MOL\right)\)

\(\rightarrow n_{H_2O_4\text{ban đầu }}=0,05.1=0,05\left(mol\right)\)

\(\rightarrow n_{H_2SO_4\left(\text{pư 1 }\right)}=0,05-5.10^{-3}=0,045\left(mol\right)\)

\(\rightarrow n_{NaOH}=0,045.2=0,09\left(mol\right)\)

\(\rightarrow CM_{NaOH}=\frac{0,09}{0,05}=1,8\left(M\right)\)

30 tháng 10 2016

phần đầu của phần b nên có câu lí luận thì sẽ chặt chẽ hơn:

 

18 tháng 7 2016

H2SO4+2NaOh=Na2SO4+2H2O(1)

Dung dịch sau phản ứng làm đổi màu quỳ tím thành đỏ =>axit H2SO4 dư

2KOH+H2SO4=K2SO4+2H2O(2)

nH2SO4=0,05.1=0,05 mol

nKOH=0,02.0,5=0,01 mol

Theo PTHH nH2SO4 (2)=0,01/2=0,005 mol (đây là lượng h2so4 dư )

nH2SO4 tham gia phản ứng ở PT (1)=0,05-0,005=0,045 mol

---->nNaOH=0,045 mol

CM=0,045/0,06=0,75 M

 

 

 

21 tháng 9 2016

Để biết chất khí đó nặng hơn hay nhẹ hơn không khí thì dùng tỉ khối:

\(\frac{d_{\text{chất}}}{d_{kk}}\)

a/Từ đó tìm được các chất nặng hơn không khí là : CO2 , O2 , SO2

b/ Các chất nhẹ hơn không khí là H2 , N2

c/ Các chất cháy được trong không khí là H2 , SO2

d/ Tác dụng với nước tạo thành dung dịch Axit : CO2 , SO2

e/ Làm đục nước vôi trong : CO2 , SO2

g/ Đổi màu giấy quỳ tím ẩm thành đỏ : CO2 , SO2

2 tháng 9 2019

khoan sao O2 ko cháy đc trong kk. chẳng phải đk để có sự cháy là O2 ak?

14 tháng 10 2017

pt: \(H_2SO_4+2NaOH\rightarrow Na_2SO_4+2H_2O\) (1)

\(H_2SO_4+2KOH\rightarrow K_2SO4+2H2O\) (2)

Do sau phản ứng (1) quỳ tím chuyển thành màu đỏ =>H2SO4 dư

nH2SO4 ban đầu=0,05.1=0,05(mol)

nKOH=0,02.0,5=0,01(mol)

Theo pt (2) : nH2SO4(2)=1/2nKOH=0,005(mol)

=>nH2SO4(1) p/ứ=0,05-0,005=0,045(mol)

Theo pt (1): nNaOH=2nH2SO4=0,09(mol)

=>CM(NaOH)=0,09/0,05=1,8(M)

20 tháng 6 2017

nH2SO4=0.05*1=0.05 mol

Vì dd sau pư làm đỏ quỳ tím => H2SO4 dư

nKOH= 0.02*0.5=0.01 mol

PTHH: H2SO4 + 2NaOH ----> Na2SO4 + H2O (1)

0.045

H2SO4 + 2KOH ----> K2SO4 + H2O(2)

0.005 0.01

Xét (2) : nH2SO4= 1/2 nKOH= 0.005 mol

=> nH2SO4pư (1)= 0.05-0.005=0.045 mol

Xét (1) : nNaOH =2 nH2SO4= 0.045*2= 0.09 mol

=>CM NaOH= 0.09/0.05=1.8M

Xin lỗi, tôi trả lời chậm quá.... Nhưng thú vị là bn đặt câu hỏi đúng sinh nhật của tôi đấy :)

1 tháng 7 2018

bạn viết PTHH sai rồi kìa 2H2O chứ ko phải H2O

17 tháng 3 2022

B

6 tháng 11 2016

Điều chế dung dịch BaCl2: Cho dung dịch Ba(OH)2 vào ống nghiệm, cho tiếp quỳ tím vào, quỳ tím hoá xanh. Cho từ từ dung dịch HCl vào đến khi quỳ chuyển sang màu tím thì dừng lại, ta điều chế được dd BaCl­2

Ptpư: Ba(OH)2 + 2HCl → BaCl2 + 2H2O

- Lấy một lượng nhỏ từng dung dịch X, Y, Z cho vào từng ống nghiệm riêng biệt đánh số thứ tự

+ Cho dd BaCl2 vào từng ống nghiệm đến dư, các ống nghiệm đều tạo kết tủa trắng: Kết tủa từ X chứa BaCO3; từ Y chứa BaSO4; từ Z chứa hỗn hợp BaCO3 và BaSO4.

Ptpư: K2CO3 + BaCl2 → BaCO3 + 2KCl

K2SO4 + BaCl2 → BaSO4 + 2KCl

+ Cho dung dịch HCl tới dư vào từng ống nghiệm chứa các kết tủa: Nếu kết tủa nào tan hết thì ban đầu là dd X, nếu kết tủa tan một phần thì đó là dd Z, còn lại là dd Y

BaCO3 + 2HCl → BaCl2 + CO2 ­ + H2O

tham khảo đi

5 tháng 12 2021

Chọn D

HCl tác dụng với NaOH tạo ra muối và không làm đổi màu quỳ tím

5 tháng 12 2021

B. Xanh

\(n_{HCl}=0,08 . 0,5=0,04 mol\)

\(n_{NaOH}=0,1. 0,5=0,05 mol\)

Làm bài toán hết dư nhé

                    \(NaOH + HCl \rightarrow NaCl + H_2O\)

Trước pư:     0,05       0,04

PƯ:               0,04       0,04

Sau pư:         0,01         0

Sau pư, HCl hết, NaOH dư nên dd sau pư làm quỳ tím chuyển xanh

9 tháng 8 2019
https://i.imgur.com/1Z9CET4.jpg
9 tháng 8 2019

Đề kiểm tra cuối học kì IIĐề kiểm tra cuối học kì II

29 tháng 10 2018

600ml=0,6l

nFeCl3=0,6.0,5=0.3mol

pt : 2FeCl3 + 3Ba(OH)2 -------> 2Fe(OH)3\(\downarrow\) + 3BaCl2

n pứ : 0,3-------->0,45----------------> 0.3----------->0.45

Vdd Ba(OH)2=0.45/1=0,45l

mFe(OH)3=0,3.107=32,1g

VddBaCl2 = VddFeCl3 + VddBa(OH)2

=0,6+0,45=1,05l

CM(BaCl2)=0,45/1,05\(\simeq0.43M\)

29 tháng 10 2018

a) 2FeCl3 + 3Ba(OH)2 → 3BaCl2 + 2Fe(OH)3

\(n_{FeCl_3}=0,6\times0,5=0,3\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{Fe\left(OH\right)_3}=n_{FeCl_3}=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Fe\left(OH\right)_3}=0,3\times107=32,1\left(g\right)\)

b) Theo PT: \(n_{Ba\left(OH\right)_2}=\dfrac{3}{2}n_{FeCl_3}=\dfrac{3}{2}\times0,3=0,45\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{ddBa\left(OH\right)_2}=\dfrac{0,45}{1}=0,45\left(l\right)=450\left(ml\right)\)

c) \(V_{dd}saupư=V_{ddFeCl_3}+V_{ddBa\left(OH\right)_2}=0,6+0,45=1,05\left(l\right)\)

Theo PT: \(n_{BaCl_2}=\dfrac{3}{2}n_{FeCl_3}=\dfrac{3}{2}\times0,3=0,45\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C_{M_{ddBaCl_2}}=\dfrac{0,45}{1,05}=0,43\left(M\right)\)