Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Trong những chất dùng làm phân đạm sau đây chất nào có tỉ lệ về khối lượng Nitơ là thấp nhất?
a.(NH4)2SO4 b.KNO3 c.NH4NO3 d.(NH2)2Co

\(\Rightarrow\left(NH_2\right)_2CO\) có hàm lượng N cao nhất

%N trong (NH4)2SO4:
14x2x100/(2x14+2x8+32+4x16) = 350/17 %
Lượng Nitơ trong 264 kg (NH4)2SO4:
mN2 = 264x350/17/100 = 54.35 (g)
%N trong (NH2)2CO:
14x2x100/(14x2+2x4+12+16) = 43.75 %
Lượng (NH2)2CO:
m(NH2)2CO = 54.35x100/43.75 = 124.23 (g)
Khối lượng đạm ure:
m ure = 124.23 + 105 (phần tạp chất) = 229.23 (g)

\(\%_{N\left(\left(NH_2\right)_2CO\right)}=\dfrac{14.2}{\left(14+2\right).2+12+16}.100\%=46,67\%\\ \%_{N\left(NH_4NO_3\right)}=\dfrac{14.2}{14.2+4+16.3}.100\%=35\%\\ \%_{N\left(NH_4Cl\right)}=\dfrac{14}{14+4+35,5}.100\%=26,17\%\\ \%_{N\left(\left(NH_4\right)H_2PO_4\right)}=\dfrac{14}{14+4+2+31+16.4}.100\%=12,17\%\)
Vậy \((NH_2)_2CO\) có hàm lượng \(N\) cao nhất
M(NH2)2CO=60g/mol
\(\Leftrightarrow\) %N[(NH2)2CO]=\(\dfrac{14.2.100}{60}\)=47%
M NH4NO3=80g/mol
\(\Leftrightarrow\) %N(NH4NO3)=\(\dfrac{14.100}{80}\)= 18%
M NH4Cl=53,5g/mol
\(\Leftrightarrow\) %N(NH4Cl)=\(\dfrac{14.100}{53.5}\)=26%
M NH4H2PO4 = 115g/mol
\(\Leftrightarrow\) %N(NH4H2PO4)=\(\dfrac{14.100}{115}\)=12%
vậy hàm lượng N trong hợp chất (NH2)2CO lớn nhất

1 tấn=1000kg
\(m_{Fe_2O_3}=1000.80\%=800kg\)
\(n_{Fe_2O_3}=\frac{800}{160}=5mol\)
\(n_{Fe}=2.n_{Fe_2O_3}=2.5=10mol\)
mFe=10.56=560kg

%m N trong CO(NH2) là:\(\dfrac{14}{46}\).100%=30.4%
%m N trong NH4Cl là:\(\dfrac{14}{53,5}\).100%=26,16%
%m N trong NH4(NO3) là:\(\dfrac{28}{80}\).100%=35%
%m N trong(NH4)2SO4 là:\(\dfrac{28}{132}\).100%=21.21%
%m N trong KNO3 là:\(\dfrac{14}{101}\).100%=13.86%
Vì NH4(NO3) có khối lượng phần trăm N cao nhất nên bón phân tốt nhất

Đặt n NH4NO3 = n NH4CL = n (NH4)2SO4 = n (NH4)3PO4 = 1 ( mol )
- Trong 1 mol NH4NO3 có 2 mol N
=> m N = 28 ( g ) =>%m N = 35%
- Trong 1 mol NH4CL có 1 mol N
=> m N = 14 ( g ) => %m N = 26,17%
- Trong 1 mol (NH4)2SO4 có 2 mol N
=> m N = 28 ( g ) => %m N = 21,21%
- Trong 1 mol (NH4)3PO4 có 3 mol N
=> m N = 42 ( g ) => %m N = 28,19%
Vậy NH4NO3 có hàm lượng N cao nhất
Chất nào dưới đây có hàm lượng nitơ cao nhất?
A. KNO3
B. (NH2)2CO
C. NH4NO3
D. (NH4)2CO3
Chất nào dưới đây có hàm lượng nitơ cao nhất?
A. KNO3
B. (NH2)2CO
C. NH4NO3
D. (NH4)2CO3