">
K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

7 tháng 12 2023

a) Xét gen 1 : 

Tổng số nu : \(N=\dfrac{2.L}{3,4.10^{-4}}=3000\left(nu\right)\)

Có rA = 18% ; rG = 30% ; rX = 40% => rU = 12%

Theo NTBS : \(\left\{{}\begin{matrix}\%A=\%T=\dfrac{\%rA+\%rU}{2}=15\%\\\%G=\%X=50\%-\%A=35\%\end{matrix}\right.\)

Vậy số lượng từng loại nu gen 1 : \(\left\{{}\begin{matrix}A=T=15\%N=450\left(nu\right)\\G=X=\dfrac{N}{2}-A=1050\left(nu\right)\end{matrix}\right.\)

Ở mARN được tạo ra từ gen 1 có : rA = 270 nu ; rG = 450 nu; rX = 600 nu ; rU = 180 nu

b) Xét gen 2 : 

Do Lgen2 = 1/2 Lgen1 nên Ngen2 = 1/2Ngen1 = 1500nu (hoặc bn có thể tính bằng công thức \(N_{gen2}=\dfrac{2.L_{gen2}}{3,4.10^{-4}}=\dfrac{2.\dfrac{1}{2}L_{gen1}}{3,4.10^{-4}}=1500\left(nu\right)\) )

Theo đề ra : HG = 3HA  => 3G = 3. 2A 

Mặt khác A + G = N/2 = 750

-> Hệ phương trình được lập : \(\left\{{}\begin{matrix}A+G=750\\3G=3.2A\end{matrix}\right.\)

Giải ra : \(\left\{{}\begin{matrix}A=T=250\left(nu\right)\\G=X=500\left(nu\right)\end{matrix}\right.\)

Ở mARN do gen 2 tổng hợp có : rA = 150 nu ; rG = 125 nu; rX = (G - rG) = 375 nu ; rU = (A - rA) = 100 nu

c) Số lần sao mã phải là một số x ∈ N* , giả sử gen 1 và 2 lần lượt tổng hợp mARN(1) và mARN(2)

Ta thấy môi trường cung cấp 720 rU, mặt khác \(x=\dfrac{rU_{mt}}{rU_{mARN\left(1\right)\left(2\right)}}\)

Xét thấy chỉ có \(\dfrac{rU_{mt}}{rU_{mARN\left(1\right)}}=\dfrac{720}{180}=4\left(thỏa\text{ }mãn\text{ }điều\text{ }kiện\right)\)  

=> Gen 1 sao mã , số lần sao mã là 4 lần

Vậy số nu mỗi loại môi trường cung cấp cho rA, rG : rAmt = rA.4 = 1080 nu

                                                                                    rGmt = rG.4  = 1800 nu

Câu 1: Một gen của sinh vật nhân thực có chiều dài 0,51 μm có G = 900 nuclêôtit.a) Số lượng và phần trăm mỗi loại nuclêôtit của gen là bao nhiêu?b) Khối lượng, số liên kết hidro giữa các nuclêôtit, số liên kết hóa trị của gen và số chu kỳ xoắn của gen làbao nhiêu?Câu 2: Một gen ở sinh vật nhân thực có hiệu số giữa A và một loại nuclêôtit khác là 1500, còn tổng củahai loại này là 7500,...
Đọc tiếp

Câu 1: Một gen của sinh vật nhân thực có chiều dài 0,51 μm có G = 900 nuclêôtit.
a) Số lượng và phần trăm mỗi loại nuclêôtit của gen là bao nhiêu?
b) Khối lượng, số liên kết hidro giữa các nuclêôtit, số liên kết hóa trị của gen và số chu kỳ xoắn của gen là
bao nhiêu?
Câu 2: Một gen ở sinh vật nhân thực có hiệu số giữa A và một loại nuclêôtit khác là 1500, còn tổng của
hai loại này là 7500, tìm:
a) Số lượng và phần trăm mỗi loại nuclêôtit của gen?
b) Chiều dài, số chu kì xoắn, khối lượng của gen bằng bao nhiêu?
c) Tính số liên kết hidrô giữa các nuclêôtit của gen?
d) Trên mạch thứ nhất của gen có A = 4125 và G = 1125. Tính số nuclêôtit từng loại trên mỗi mạch đơn của gen?

MN GIÚP E BÀI NÀY VỚI Ạ.E ĐANG CẦN GẤP Ạ.

0
Câu 1: Một gen của sinh vật nhân thực có chiều dài 0,51 μm có G = 900 nuclêôtit.a) Số lượng và phần trăm mỗi loại nuclêôtit của gen là bao nhiêu?b) Khối lượng, số liên kết hidro giữa các nuclêôtit, số liên kết hóa trị của gen và số chu kỳ xoắn của gen làbao nhiêu?Câu 2: Một gen ở sinh vật nhân thực có hiệu số giữa A và một loại nuclêôtit khác là 1500, còn tổng củahai loại này là 7500,...
Đọc tiếp

Câu 1: Một gen của sinh vật nhân thực có chiều dài 0,51 μm có G = 900 nuclêôtit.
a) Số lượng và phần trăm mỗi loại nuclêôtit của gen là bao nhiêu?
b) Khối lượng, số liên kết hidro giữa các nuclêôtit, số liên kết hóa trị của gen và số chu kỳ xoắn của gen là
bao nhiêu?
Câu 2: Một gen ở sinh vật nhân thực có hiệu số giữa A và một loại nuclêôtit khác là 1500, còn tổng của
hai loại này là 7500, tìm:
a) Số lượng và phần trăm mỗi loại nuclêôtit của gen?
b) Chiều dài, số chu kì xoắn, khối lượng của gen bằng bao nhiêu?
c) Tính số liên kết hidrô giữa các nuclêôtit của gen?
d) Trên mạch thứ nhất của gen có A = 4125 và G = 1125. Tính số nuclêôtit từng loại trên mỗi mạch đơn
của gen?

MN GIÚP E BÀI NÀY VỚI Ạ. E ĐANG CẦN GẤP Ạ.GIẢI CHI TIẾT DÙM E Ạ.

0
1. Một đoạn phân tử ADN có 2 gen.- Gen thứ nhất dài 0,51 àm và có 4050 liên kết hyđrô. Trên mạch thứ nhất của gen này có A = 20% và X = 2A.- Gen thứ hai dài 306 nm. Trên mạch thứ nhất của gen này có A = 2T = 3G = 4X.a) Tính số lượng từng loại nuclêôtit trên từng mạch đơn của mỗi gen.b) Tính số lượng nuclêôtit từng loại và số liên kết hyđrô của đoạn ADN nói trên.2. Một phân tử ADN dài 1,428...
Đọc tiếp

1. Một đoạn phân tử ADN có 2 gen.

- Gen thứ nhất dài 0,51 àm và có 4050 liên kết hyđrô. Trên mạch thứ nhất của gen này có A = 20% và X = 2A.

- Gen thứ hai dài 306 nm. Trên mạch thứ nhất của gen này có A = 2T = 3G = 4X.

a) Tính số lượng từng loại nuclêôtit trên từng mạch đơn của mỗi gen.

b) Tính số lượng nuclêôtit từng loại và số liên kết hyđrô của đoạn ADN nói trên.

2. Một phân tử ADN dài 1,428 àm, bao gồm 4 gen với số lượng nuclêôtit của mỗi gen lần lượt theo tỷ lệ 1 : 1,5 : 2 : 2,5.

a) Hãy tính số lượng nuclêôtit của mỗi gen.

b) Qua phân tích nhận thấy gen dài nhất có 3900 liên kết hyđrô. Tính số lượng và tỷ lệ % từng loại nuclêôtit của gen này.

c) Trên một mạch của gen ngắn nhất có A :T : G : X bằng 1 : 2 : 3 : 4. Tính số lượng từng loại nuclêôtit trên mỗi mạch đơn và của toàn bộ gen này.

0