Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Học sinh tìm được số tiền còn lại được 0,25 điểm Học sinh tìm được số tiền còn lại gấp 3 lấn số tiền mua rau được 0,25 điểm
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Số tiền mua gạo là:
360 000 x \(\frac{3}{5}=\)216 000 (đồng)
Số tiền còn lại sau khi mua gạo là:
360 000 - 216 000 = 144 000 (đồng)
Phân số chỉ số tiền còn lại sau khi mua gạo là:
\(1-\frac{2}{3}=\frac{1}{3}\)
Số tiền Bác Hồng còn lại sau khi đi chợ là:
144 000 x \(\frac{1}{3}=48000\) (đồng)
Đáp số: 48 000 đồng
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Giá thịt là:
90000 x 2/3 = 60000 (đ)
Giá rau là:
90000 x 1/6 = 15000 (đ)
Giá tiền của 1 kg cam là:
(90000 - 60000 - 15000) : 4/3 = 11250 (đ)
4/3 kg cam = 90000 - 60000 - 15000 = 15000 (đ)
Bác Lan mang 90 000 đồng đi chợ . Bác mua gạo hết 3/ 5 số tiền đó . Hỏi bác còn lại bao nhiêu tiền ?
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
số tiền bác mua gạo:
90000x3:5=54000 đồng
số tiền bác còn lại
90000-54000=36000 đồng
đáp số : 36000 đồng
k nha
Đề bài :
Bác Lan mang 90 000 đồng đi chợ . Bác mua gạo hết 3/ 5 số tiền đó . Hỏi bác còn lại bao nhiêu tiền ?
Bài giải :
Bác mua gạo hết số tiền là :
90 000 x 3/5 = 54 000 ( đồng )
Sau khi mua gạo bác còn lại số tiền là :
90 000 - 54 000 = 36 000 ( đồng )
Đáp số : 36 000 đồng .
Kết bạn với mình nha bạn !
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
bài giải :
mẹ mua thịt hết số tiền là :
90000 : 2/3 = 15000 ( đồng )
mẹ mua rau hết số tiền là :
90000 : 1/6 = 75000 ( đồng )
số tiền còn lại là :
75000 - 15000 = 60000 ( đồng )
giá tiền một cân cam là :
60000 : 4/3 = 5000 ( đồng )
Đ/S : .........
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
1. Số tiền bác Lan đi mua gạo là :
90000 x 3 : 5 = 54000 ( đồng )
Số tiền bác Lan đi mua thịt là :
54000 x 2 : 3 = 36000 ( đồng )
Bác Lan còn lại số tiền là :
90000 - 36000 - 54000 = 0 ( đồng )
2 .
\(\frac{1}{2}+\frac{1}{6}+\frac{1}{12}+.......+\frac{1}{42}+\frac{1}{56}\)
\(=\frac{1}{1.2}+\frac{1}{2.3}+\frac{1}{3.4}+....+\frac{1}{6.7}+\frac{1}{7.8}\)
\(=1-\frac{1}{1}-\frac{1}{2}+\frac{1}{2}-\frac{1}{3}+\frac{1}{3}-\frac{1}{4}+....+\frac{1}{7}-\frac{1}{8}\)
\(=1-\frac{1}{8}\)
\(=\frac{7}{8}\)
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
mẹ mua thịt hết:
\(90000:\)\(\dfrac{2}{3}=15000\)
mẹ mua rau hết:
\(90000:\)\(\dfrac{1}{6}=75000\)
số tiền còn lại:
\(75000-15000=60000\)
1 kg cam:
\(60000:\)\(\dfrac{4}{3}=5000\)
\(^ofer\)
Số tiền mua rau là: 10000*1/4 = 2500 (đồng)
Số tiền còn lại là: 10000-2500=7500 (đồng)
Số tiền còn lại gấp số lần tiền mua rau là: 7500:2500=3 (lần)
Đáp số: gấp 3 lần
số tiền mua rau là:100000*1/4=25000(đồng)
số tiền còn lại là:100000-25000=75000(đồng)
số lần gấp của số tiền còn lại với số tiền mua rau là:75000:25000=3(lần)
ĐS:3 lần
nhớ k cho mình nha. Học tốt.