Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

nếu cả hai xe cùng thắng gấp thì chiếc xe A sẽ dừng trước bởi vì xe A có cân nặng lớn hơn xe B nên xe A sẽ dừng trước
một người bình thường có huyết áp tối thiểu là 80 mmHg huyết áp tối đa là 120 mmHg biết trọng lượng riêng của thủy ngân là 136000 N/ #Hỏi cộng đồng OLM #Vật lý lớp 8

a.
Huyết áp tối thiểu
\(p=d.h=136000.8.10^{-3}=10880\left(Pa\right)\)
Huyết áp tối đa
\(p=d.h=136000.120.10^{-3}=16320\left(Pa\right)\)
b.
\(p=\frac{F}{s}\)
\(\rightarrow16320=\frac{F}{0,5.10^{-3}}\)
\(\rightarrow F=8,16\left(N\right)\)
Hai bình hình trụ có tiết diện lần lượt là #Hỏi cộng đồng OLM #Vật lý lớp 8

Hai bình hình trụ có tiết diện lần lượt là #Hỏi cộng đồng OLM #Vật lý lớp 8

a) \(\dfrac{m_1+m}{S_1}=\dfrac{m_2}{S_2}+D.h_1\left(1\right)\)
\(\dfrac{m_2+m}{S_2}=\dfrac{m_1}{S_1}+Dh_2\left(2\right)\\ \left(1\right),\left(2\right)=>m_1=4;m_2=2\)
b) S2 cao hơn S1 một đoạn h bằng 10cm
bài 1: 1 Thuyền chuyển động vs vận tốc không đổi, từ A -> B. Lượt đi ngược dòng nước, vận tốc giảm 10km/h. Lượt sau đi xuôi dòng, vận tốc tăng 10km/h nhờ đó thời gian về giảm được 40 phút chỉ bằng 5/7 thời gian đi. Tính đoạn sông AB.
bài 2: Thuyền chuyển động với vận tốc không đổi, từ A->B rồi trở về. Lượt đi ngược dòng nước, nên đến muộn 36 phút so với khi nước không chảy. Lượt về xuôi dòng, vận tốc tăng 10km/h, nhờ đó thời gian giảm được 12 phút. Tính đoạn sông AB và vận tốc của thuyền .
bài 3: 3 người đi xe đạp từ A->B với vận tốc không đổi. Người thứ nhất và người thứ hai xuất phát cùng lúc với
#Hỏi cộng đồng OLM
#Vật lý lớp 8


a,Giả sử nhiệt độ cuối cùng của hỗn hợp là 0oC→ nhiệt lượng tỏa ra của nước khi nó hạ nhiệt từ là:Q1=cn.m1(t1−0)=4200.0,5.10=21000J
Nhiệt lượng thu vào của m2 kg nước đá để tăng từ −30oC→0oC
là:
Q2=cnđ.m2(0−t2)=2100.1.30=63000J
Do Q1<Q2
nên nhiệt độ cuối cùng của hỗn hợp không thể lớn hơn 0oC mà chỉ nhỏ hơn hoặc bằng 0oC
Giả sử 0oC
,m1 kg nước đá bị đóng băng hoàn toàn. Khi đó nhiệt lượng tỏa ra của nó là:
Q′1=λ.m1=335000.0,5=167500J
Do Q1+Q′1=21000+167500=188500J>Q2=63000J
nên nhiệt độ cuối cùng của hỗn hợp là 0oC và chỉ có một phần nước của m1 bị đóng băng ở 0oC
Khối lượng nước gọi là m′1
Ta có λ.m′1=Q2−Q1
⇒m′1=Q2−Q1λ=63000−21000335000=0,125(kg)
Khối lượng nước đá tổng cộng ở 0oC trong nhiệt lượng kế là
M=m1+m′1=1+0,125=1,125(kg)
Khối lượng ở 0oC trong nhiệt lượng kế sau khi cân bằng nhiệt được xác lập
m′′1=m1−m′1=0,5−0,125=0,375(kg)
Thể tích hỗn hợp trọng nhiệt lượng kế là
V=MDnđ=m′′1Dn=1,125900+0,3751000=1,625.10−3m3=1,625(dm3)
Một nhánh chữ U hai nhanh như nhau có chưa một ít thủy ngân người ta đổ vào nhánh phải một cột nước có h1=34cm. a)Xác định độ dâng của thủy ngân ở nhánh trái
b)Người ta đổ dầu vào nhánh trái sao cho mặt thoáng của dầu và nước ngang nhau . Xác định độ cao của cột dầu .Biết Dhg = 13600kg/ #Hỏi cộng đồng OLM #Vật lý lớp 8

Trong một bình hình trụ tiết diện S chứa nước, mực nước có chiều cao h=20 cm. Người ta thả vào bình một thanh đồng chất tiết diện đều sao cho nó nổi thằng đứng trong bình thì mực nước dâng lên một đoạn a=4 cm
a) Nếu nhấn chìm thanh trong nước hoàn toàn thì mực nước sẽ dâng cao boa nhiêu so với đáy.
Cho khối lượng riêng của thanh là 0,8g/
#Hỏi cộng đồng OLM
#Vật lý lớp 8

70cmHg=700mmHg
700.136000=95200000N/m2
thank