Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a)
Ở 50oC,
37 gam NaCl tan tối đa trong 100 gam nước tạo thành 137 gam dung dịch
x...gam NaCl tan tối đa trong 100 gam nước tạo thành 411 gam dung dịch
\(\Rightarrow x = \dfrac{411.37}{137} = 111(gam)\)
b)
- Ở 50oC ,
37 gam NaCl tan tối đa trong 100 gam nước tạo thành 137 gam dung dịch
a...gam NaCl tan tối đa trong b.....gam nước tạo thành 548 gam dung dịch
\(\Rightarrow a = \dfrac{548.37}{137} = 148(gam)\\ \Rightarrow b = \dfrac{548.100}{137} = 400(gam)\)
- Ở 0oC,
35 gam NaCl tan tối đa trong 100 gam nước tạo thành 135 gam dung dịch
c...gam NaCl tan tối đa trong 400 gam nước tạo thành dung dịch bão hòa
\(\Rightarrow c = \dfrac{400.35}{100}= 140(gam)\)
Vậy :
\(m_{NaCl\ kết\ tinh} = a - c = 148 - 140 = 8(gam)\)

1/ nNaCl=5,85/58,5=0,1 mol.
nAgNO3=34/170=0,2 mol.
PTPU: NaCl+AgNO3=>AgCl+NaNO3
vì NaCl và AgNO3 phan ung theo ti le 1:1 (nAgNO3 p.u=nNaCl=0,1 mol)
=>AgNO3 du
nAgNO3 du= 0,2-0,1=0,1 mol.
Ta tinh luong san pham theo chat p.u het la NaCl
sau p.u co: AgNO3 du:0,1 mol; AgCl ket tua va NaCl: nAgCl=nNaNO3=nNaCl=0,1 mol.V(dd)=300+200=500ml=0,5 ()l
=>khoi lg ket tua: mAgCl=0,1.143,5=14,35 g
C(M)AgNO3=C(M)NaNO3=n/V=0,1/0,5=0,2 M

MgO + H2SO4 =>MgSO4 + H2O
0,25 mol =>0,25 mol=>0,25 mol
mH2SO4=0,25.98=24,5g=>mddH2SO4=24,5/25%=98g
mdd MgSO4=0,25.40+98=108g
mMgSO4=0,25.120=30g=>mH2O trong dd=108-30=78g
Gọi nMgSO4.7H2O tách ra= a mol
=>mMgSO4 kết tinh=120a (g)
và mH2O kết tinh=7.18.a=126a(g)
mH2O trong dd sau=78-126a(g)
mMgSO4 trong dd sau=30-120a(g)
Ở 10°C S=28,2g
=>cứ 100g H2O htan đc 28,2g MgSO4 tạo thành 128,2g dd MgSO4 bão hòa
=>78-126a(g)H2O hòa tan 30-120a (g)MgSO4
=>100(30-120a)=28,2(78-126a)=>a=0,09476 mol
=>mMgSO4.7H2O tách ra=0,09476246.=23,31g

-Ở 900C : Cứ 50g NaCl hòa tan 100 g H2O được 150gdd bão hoà
...................................................400 g H2O....\(\leftarrow\)600gdd bão hoà
-Ở 00C : Cứ 35 g NaCl hòa tan 100 g H2O được 135 gdd bão hoà
\(\rightarrow\)..............................................400 g H2O\(\rightarrow\)540 gdd bão hoà
Vậy \(m_{dd}\)= 540 g

a)C%=50/(50+100)=33.33%
b)mNaCl ở 90=600x33.33%=200g
mH2O=400g
->mNaCl ở 0=35:100x400=140g
->mNaCl tách ra=200-140=60g
->mdd=600-60=540g
Chắc là đúng rồi đó bạn

Bài 1: Mg + HCl -----> MgCl2 + H2
Ag + HCl---/---> ko x/r pứ
a,T/có: nH2=5,6/22,4=0,25 mol
Theo PTHH: n Mg =n H2=0,25 mol
=>m Mg=0,25.24=6g
=>mAg = 27,6 - 6 = 21,6g
=>%m Mg=6.100%/27,6=21,7%
=>%m Ag =100%-21,7% = 78,3%
b.Theo PTHH: nHCl=2n H2 = 0,5 mol
=>m HCl=0,5.36,5=18,25g
=>m dd HCl=18,25.100% / 14,6% =125g
c.Theo PTHH:n MgCl2=nH2=0,25 mol
Theo định luật bt khlg: mdd sau pứ=m hỗn hợp + m dd HCl-m H2
=27,6+125-(0,25.2)=152,1g
=>C% dd MgCl2=0,25.95/152,1.100%=15,6%
d.Chất rắn:Ag
2Ag + 2H2SO4(đ,n)---------> Ag2SO4+SO2+2H2O
T/có: n Ag = 21,6/108=0,2 mol
Theo PTHH: n SO2 = 1/2 n Ag=0,1 mol
=>V H2(ở đktc)=0,1.22,4=2,24l
Theo PTHH: n H2SO4=nAg=0,2 mol
=>mH2SO4=0,2.98=19,6g
=>m ddH2SO4=19,6.100% /80%=24,5g

\(n_{HCl}=0,6v_1\left(mol\right)\)
\(n_{NaOH}=0,4v_2\left(mol\right)\)
\(n_{Al_2O_3}=\dfrac{1,02}{102}=0,01\left(mol\right)\)
\(HCl+NaOH-->NaCl+H_2O\)
TH1: HCl dư
\(HCl+NaOH-->NaCl+H_2O\)
n pu 0,4v2............0,4v2
n spu 0,6v1-0,4v2.........0
dd A: NaCl(tt), HCl dư
\(Al_2O_3+6HCl-->2AlCl_3+3H_2O\)
0,01.........0,06
\(\left\{{}\begin{matrix}0,6v_1-0,4_2=0,06\\v_1+v_2=0,6\end{matrix}\right.\) \(\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}v_1=0,3\left(l\right)\\v_2=0,3\left(l\right)\end{matrix}\right.\)
TH2: NaOH dư
\(HCl+NaOH-->NaCl+H_2O\)
n pu 0,6v1.......0,6v1
n spu 0.............0,4v2-0,6v1
dd A: NaCl(tt), NaOH dư
\(2NaOH+Al_2O_3-->2NaAlO_2+H_2O\)
0,02.........0,01
\(\left\{{}\begin{matrix}0,4v_2-0,6v_1=0,02\\v_1+v_2=0,6\end{matrix}\right.\) \(\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}v_2=0,38\left(l\right)\\v_1=0,32\left(l\right)\end{matrix}\right.\)

Mg + 2HCl ->MgCl2 + H2
nMg=\(\dfrac{18}{24}=0,75\left(mol\right)\)
Theo PTHH ta cso:
nMg=nH2=0,75(mol)
VH2=0,75.22,4=16,8(lít)
b;
Theo PTHH ta cso:
2nMg=nHCl=1,5(mol)
mHCl=1,5.36,5=54,75(g)
C% dd HCl=\(\dfrac{54,75}{500}.100\%=10,95\%\)
3Fe +2O2 \(\underrightarrow{t^o}\) Fe3O4
Fe3O4 + 8HCl -> FeCl2 + 2FeCl3 + 4H2O
FeCl2 + 2NaOH -> 2NaCl + Fe(OH)2
FeCl3 + 3NaOH -> 3NaCl + Fe(OH)3
CÂU 2 í