1 vật có khối lượng 500g, chuyển động nhanh dần đều với vận tóc ban đầu 2m/s. sau thời g...">
K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

6 tháng 6 2018

Chọn đáp án A

?  Lời giải:

+ Chọn chiều dương là chiều chuyển động của xe

26 tháng 10 2018

gia tốc của vật là (t=4s)

s=v0.t+a.t2.0,5=24\(\Rightarrow\)a=2m/s2

\(\overrightarrow{F_k}+\overrightarrow{F_c}=m.\overrightarrow{a}\)

\(\Rightarrow\)Fk-Fc=m.a\(\Rightarrow\)Fk=1,5N

sau 4s lực kéo ngừng tác dụng

vậy gia tốc lúc này là

-Fc=m.a1\(\Rightarrow\)a1=-1m/s2

vận tốc vật sau khi đi được 24m trên là

v=v0+a.t=6m/s

lúc lực kéo biến mất vật có vận tốc 6m/s

thời gian đến khi dừng (v1=0)

t=\(\dfrac{v_1-v}{a}\)=6s

26 tháng 12 2020

Bạn vẽ hình giúp mình nha

Ta có: \(x=x_0+v_0t+\dfrac{1}{2}at^2\)

\(\Leftrightarrow24=0+2.4+\dfrac{1}{2}a.4^2.4\) \(\Leftrightarrow a=2\left(\dfrac{m}{s^2}\right)\)

Áp dụng định luật II-Niuton cho vật, ta có:

\(\overrightarrow{P}+\overrightarrow{F_{ms}}+\overrightarrow{F_k}+\overrightarrow{N}=m\overrightarrow{a}\)

Chiếu các lực lên trục tọa độ Oxy, ta có:

Ox: -Fms+Fk=ma

Oy: N=P

Ta có: \(F_k=ma+F_{ms}=0,5.2+0,5=1,5\left(N\right)\)

b, Vận tốc của vật sau 4s là: v=v0+at=2+2.4=10(m/s)

Áp dụng định luật II-Niuton ta có:

\(\overrightarrow{P}+\overrightarrow{F_{ms}}+\overrightarrow{N}=m\overrightarrow{a'}\)

Chiếu các lực lên trục Oxy ta có:

Oy: N=P

Ox: -Fms=ma'

\(\Leftrightarrow a'=\dfrac{-F_{ms}}{m}=\dfrac{-0,5}{0,5}=-1\left(\dfrac{m}{s^2}\right)\)

Ta có: v=v0+a't 

\(\Leftrightarrow0=10-1.t\)

\(\Leftrightarrow t=10\left(s\right)\)

Vậy sau 10s thì vật dừng lại

Bạn tham khảo nha!

 

1 tháng 12 2018

a) theo định luật II niu tơn

\(\overrightarrow{F}+\overrightarrow{N}+\overrightarrow{F_{ms}}+\overrightarrow{P}=m.\overrightarrow{a}\) (1)

chiếu (1) lên trục Ox phương nằm ngang chiều dương cùng chiều chuyển động

\(cos\alpha.F-\mu.N=m.a\) (2)

chiếu (1) lên trục Oy phương thẳng đứng chiều dương hướng lên trên

N=P-sin\(\alpha\).F (3)

từ (2),(3) và để vật chuyển động với a=0,5

\(\Rightarrow F\approx\)19N

b) sau 3s lực kéo biến mất

theo định luật II niu tơn

\(\overrightarrow{N}+\overrightarrow{F_{ms}}+\overrightarrow{P}=m.\overrightarrow{a'}\) (*)

chiếu (*) lên trục Ox phương nằm ngang chiều dương cùng chiều chuyển động

\(-\mu.N=m.a'\) (4)

chiếu (*) lên trục Oy phương thẳng đứng chiều dương hướng lên trên

\(N=P-sin\alpha\) (5)

từ (4),(5)

\(\Rightarrow a'\approx-2,46\)m/s2

ngay sau khi lực F biến mất vận tốc vật lúc đó là

v=a.t=1,5m/s2

thời gian vật đi được đến khi dừng kể từ lúc lực F biến mất

t=\(\dfrac{v_1-v}{a'}\approx0,6s\)

29 tháng 1 2022

\(a,S=\dfrac{1}{2}at^2\Rightarrow a=\dfrac{2S}{t^2}=\dfrac{2.24}{4^2}=3m/s^2\)

\(\Rightarrow v=vo+at=2+3.4=14\left(m/s\right)\)

\(b,\)\(\overrightarrow{Fk}+\overrightarrow{Fms}+\overrightarrow{N}+\overrightarrow{P}=m\overrightarrow{a}\)

\(Oy\Rightarrow N=P=mg\)

\(Ox\Rightarrow Fk-Fms=ma\Rightarrow Fk=ma+\mu mg=0,5.3+0,1.0,5.10=2N\)

 

22 tháng 10 2019

* Fcản

1
22 tháng 12 2019

a, Gia tốc mà lực \(\overrightarrow{F_1}\) gây ra cho vật là:

a1 = \(\frac{\Delta v_1}{t_1}\) = \(\frac{0,8-0,4}{0,8}\) = 0,5 (m/s2)

Gia tốc mà lực \(\overrightarrow{F_2}\) gây ra cho vật là:

a2 = \(\frac{\Delta v_2}{t_2}\) = \(\frac{1-0,8}{2}\) = 0,1 (m/s2)

Theo định luật II Niu-tơn ta có:

F1 = m.a1 và F2 = m.a2

⇒ Tỉ số: \(\frac{F_1}{F_2}=\frac{m.a_1}{m.a_2}=\frac{a_1}{a_2}=\frac{0,5}{0,1}=5\)

Vậy \(\frac{F_1}{F_2}=5\).

b, Gọi x (m/s) là vận tốc lúc sau của vật khi lực \(\overrightarrow{F_2}\) tác dụng lên vật trong khoảng thời gian t = 1,1 (s).

Ta có: F2 = m.a2' = m.\(\frac{v_2-v_{0_2}}{t_2'}\) = m.\(\frac{x-0,8}{1,1}\) = m.a2 = m.0,1

⇒ x = 0,91 (m/s)

Vậy nếu lực \(\overrightarrow{F_2}\) tác dụng lên vật trong khoảng thời gian 1,1 (s) thì vận tốc là 0,91 (m/s).