Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a) Ròng rọc cố định trong hệ thống này không cho ta lợi về lực. Ròng rọc cố định trong hệ thống này giúp làm thay đổi hướng của lực kéo so với khi kéo trực tiếp.
b)
Tóm tắt
P=200N
h=5m
________
F=?
s=?
Vì dùng ròng rọc động nên: \(F=\dfrac{P}{2}=\dfrac{200}{2}=100\left(N\right)\); \(s=h.2=5.2=10\left(m\right)\)

Hệ thống gồm số ròng rọc động là
\(=\dfrac{3,2}{0,8}=4\left(ròng.rọc\right)\)
Công thực hiện kéo vật là
\(A=P.h=10m.h=10.120.3,2=3840\left(J\right)\)
Công toàn phần kéo vật là
\(A'=\dfrac{A}{H}.100\%=\dfrac{3840}{85}.100\%=\dfrac{76800}{17}\left(J\right)\)
Lực kéo vật
\(F=\dfrac{A'}{s}=\dfrac{\dfrac{76800}{17}}{0,8}=\dfrac{96000}{17}\left(N\right)\)

Pa lăng làm ta thiệt 4 lần về đường đi \(\left(\dfrac{3,2}{0,8}=4\right)\)\(\Rightarrow\)Lợi 4 lần về lực.
\(\Rightarrow\)Pa lăng gồm hai ròng rọc động.
Lực kéo tác dụng vào đầu dây:
\(F=\dfrac{1}{4}P=\dfrac{1}{4}\cdot10m=\dfrac{1}{4}\cdot10\cdot120=300N\)
Công kéo vật:
\(A=F\cdot s=300\cdot0,8=240J\)
Hiệu suất \(85\%\) thu được một công:
\(A_{tp}=\dfrac{A_i}{H}\cdot100\%=\dfrac{240}{85\%}\cdot100\%=282,35J\)
Công kéo vật:
\(F=\dfrac{A_{tp}}{s}=\dfrac{285,35}{0,8}=352,94N\)

Trọng lượng vật:
\(P=10m=10\cdot30=300N\)
Dùng ròng rọc động và ròng rọc cố định cho ta lợi hai lần về lực và thiệt hai lần về đường đi.
\(\Rightarrow F=\dfrac{1}{2}P=150N\) và \(h=\dfrac{1}{2}S=1,5m\)
Công để nâng vật:
\(A=F\cdot s=150\cdot3=450J\)

a.
Độ dài dây cần kéo:
\(s=2h=2\cdot2=4m\)
b.
\(A=Fs=500\cdot4=2000\left(J\right)\)
c.
\(H=\dfrac{A_1}{A_2}100\%=\dfrac{Ph}{Fs}100\%=\dfrac{70\cdot10\cdot2}{2000}100\%=70\%\)
Do sử dụng một pa lăng gồm một ròng rọc động nên ta có:
\(s=2h\)

a/ \(P=10m=200\left(N\right)\)
Dùng ròng rọc động ta được lợi 2 lần về lực, thiệt 2 lần về đường đi
\(F=\dfrac{1}{2}P=100\left(N\right)\)
b/ \(h=2s=4\left(m\right)\)
a) Lực để người đó kéo vật lên qua hệ thống ròng rọc động là :
\(F=\dfrac{1}{2}P=\dfrac{1}{2}.20.10=100\left(N\right)\)

Do sử dụng ròng rọc sẽ lợi 2 lần về lực vè thiệt 2 lần về đường đi nên
Quãng đường vật di chuyển là
\(s=2h=20.2=40m\)
Công toàn phần nâng vật
\(A_{tp}=P.h=2F.h=2.450.20=18,000\left(J\right)\)
Công hao phí là
\(A_{hp}=F_{cản}s=20.2.20=800\left(J\right)\)
Công có ích nâng vật là
\(A_i=A_{tp}-A_{hp}=18,000-800=10,000\left(J\right)\)
Trọng lượng của vật là
\(P=\dfrac{A_i}{h}=\dfrac{10,000}{20}=500N=50\left(kg\right)\\ \Rightarrow C\)

P=m.10=60.10=600
a)Lực bỏ ra khi kéo vật bằng ròng rọc động là:
600:2=300(N)
quãng đường của dây khi kéo bằng ròng rọc động là:
4.2=8(m)
b)công có ích khi kéo vật là:
\(A_i=P.h=600.4=2400\left(J\right)\)
Công toàn phần thực hiện là:
\(A_{tp}=F.s=400.8=3200\left(J\right)\)
Hiệu suất thực hiện là:
\(H=\dfrac{A_i}{A_{tp}}.100\%=\dfrac{2400}{3200}.100\%=75\%\)

\(m=60kg\Rightarrow P=10m=600N\)
Do dùng ròng rọc động nên lực kéo bỏ ra là:
\(F=\dfrac{P}{2}=\dfrac{600}{2}=300N\)
Quảng đường vật dịch chuyển:
\(s=2.h=2.4=8m\)
b) Công có ích để kéo vật lên:
\(A_i=P.h=600.4=2400J\)
Công toàn phần khi nâng vật:
\(A_{tp}=F.s=400.8=3200J\)
Hiệu suất của ròng rọc động:
\(H=\dfrac{A_i}{A_{tp}}.100\%=\dfrac{2400}{3200}.100\%=75\%\)
https://hoc24.vn/cau-hoi/mot-nguoi-dung-rong-roc-dong-de-nang-mot-vat-co-khoi-luong-la-60kg-len-cao-4m-aneu-bo-qua-luc-ma-sat-tinh-luc-bo-ra-de-keo-vat-va-quang-duong-cua-d.7728913786669
mik lm rùi nè
1)
a) Ròng rọc cố định trong hệ thống này ko giúp ta lợi về lực. Nó dùng để thay đổi hướng chuyển động
b)Lực kéo F là:
F=P:2=100(N)
Quãng đường s2 của đầu A của dây là:
s2=2.s1 =4(m)
(Vì hệ thống ròng rọc có sử dụng ròng rọc động nên sẽ lợi 2 lần về lực nhưng lại thiệt 2 lần về đường đi)
2