Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Xét \(\Delta MAN\) và \(\Delta BAC\) ta có :
\(\widehat{MAN}\) Chung
\(\widehat{AMN}=\widehat{ABC}=90\)o
⇒\(\Delta MAN\) và \(\Delta BAC\) đồng dạng
⇒\(\dfrac{MN}{BC}=\dfrac{AM}{AB}\)
⇒\(BC=\dfrac{MN.AB}{AM}\)
⇒\(BC=\dfrac{2,5\times5}{2}=6,25\left(m\right)\)
Vậy cột điện cao 6,25 m

Giải :
A' A B' B C' C 4,5 0,6 2,1 x
Gọi chiều cao cột điện là x (m).
Giả sử cột điện là AC, có bóng trên mặt đất là AB.
Thanh sắt là A'C', có bóng trên mặt đất là A'B'.
Vì cột điện và thanh sắt đều vuông góc với mặt đất nên hai tam giác ABC và A'B'C' đều là tam giác vuông.
Vì cùng một thời điểm tia sáng tạo với mặt đất một góc bằng nhau.
\(\Rightarrow\:\widehat{B}=\widehat{B'}\)
\(\Rightarrow\bigtriangleup ABC\:~ \bigtriangleup A'B'C' \)
\(\Rightarrow\frac{AC}{A'C'}=\frac{AB}{A'B'}\)
\(\Rightarrow\frac{x}{2,1}=\frac{4,5}{0,6}\)
\(\Rightarrow0,6x=2,1\cdot4,5\)
\(\Leftrightarrow0,6x=9,45\)
\(\Leftrightarrow x=\frac{9,45}{0,6}=15,75\:\left(m\right)\).
Chiều cao người / chiều cao bóng người= chiều cao cây/ chiều cao bóng cây.
=> chiều cao cây = 1.5 x 4.2 / 2.1 = 3m
Thịnh ơi hộ .