Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

đổi 45 phút =0,75h
Vận tốc trung bình trên đoạn đường đầu :40/0,75=60km/h
Vận tốc trung bình trên đoạn đường thứ 2 là :80/2=40km/h
Vận tốc trung bình trên cả đoạn đường là:\(\dfrac{40+80}{0,75+2}\)=\(\dfrac{120}{2,75}\approx43,\dfrac{64km}{h}\)

ta có:
thới gian ô tô đó đi 1/5 quãng đường đầu là:
\(t_1=\frac{S_1}{v_1}=\frac{S}{5v_1}=\frac{S}{225}\)
thời gian ô tô đi 2/5 quãng đường tiếp theo là:
\(t_2=\frac{S_2}{v_2}=\frac{2S}{5v_2}=\frac{2S}{75}\)
thời gian ô tô đi hết quãng đường còn lại là:
\(t_3=\frac{S_3}{v_3}=\frac{2S}{5v_3}=\frac{2S}{150}=\frac{S}{75}\)
vận tốc trung bình của ô tô là:
\(v_{tb}=\frac{S}{t_1+t_2+t_3}=\frac{S}{\frac{S}{225}+\frac{2S}{75}+\frac{S}{75}}\)
\(\Leftrightarrow v_{tb}=\frac{S}{S\left(\frac{1}{225}+\frac{2}{75}+\frac{1}{75}\right)}\)
\(\Leftrightarrow v_{tb}=\frac{1}{\frac{1}{225}+\frac{2}{75}+\frac{1}{75}}=22,5\) km/h
vậy vận tốc trung bình của ô tô là 22,5km/h

Muốn tính vận tốc trung bình phải cần có quãng đường và thời gian tương ứng.
Ta có: Giả sử quãng đường dài 120 km
Thời gian đi từ A đến B:
120 : 60 = 2 (giờ)
Thời gian đi từ B đến A:
120 : 40 = 3 (giờ)
Tổng thời gian cả đi lẫn về:
2 + 3 = 5 (giờ)
Vận tốc trung bình cả đi lần về:
120 x 2 : (3 + 2) = 48 (km/giờ)

Gọi 1/3 QĐ là S
vtb=3S/(S/v1+2S/v2)=3/(1/v1+1/v2)
40=3/(1/30+2/v2)=>v2=48km/h

Câu 1:
Vận tốc trung bình của xe trên quãng đường dốc là:
\(v_1\) = \(\frac{s_1}{t_1}\)= \(\frac{120}{30}\) = 4 m/s Vận tốc trung bình của xe trên quãng đường ngang là:
\(v_2\) = \(\frac{s_2}{t_2}\) = \(\frac{60}{24}\) = 2,5 m/s
Vận tốc trung bình của xe trên cả hai quăng đường là:
v = \(\frac{s_1+s_2}{t_1+t_2}\) = \(\frac{120+60}{30+24}\) = 3,33 m/s
Câu 2:
Vận tốc trung bình trên đoạn AB là:
\(v_1\) = \(\frac{AB}{t}\) = 0,05/3 = 0,017 m/s
Vận tốc trung bình trên đoạn BC là:
\(v_2\) = \(\frac{BC}{t}\)= 0,15/3 = 0,05 m/s
Vận tốc trung bình trên đoạn CD là:
\(v_3\) = \(\frac{CD}{t}\) = 0,25/3 = 0,083 m/s
Như vậy, trục bánh xe chuyển động nhanh dần lên.

gọi s1 = s2 = s3 = s/3
ta có : v1 = s1/t1 -> t1 = s/3.v1 = s/30
v2 = s2/t2 -> t2 = s/3.v2 = s/24
v3 = s3/t3 -> t3 = s/3.v3 = s/16
Ta có công thức vận tốc trung bình
Vtb = S/t => S/ t1+t2+t3 = S/ s/30 + s/24 + s/16
= S/ 33s/240 = 1/ 33/240 = 240/33 = 7 ( xấp xỉ )

Hiệu vận tốc 2 xe: 50 – 40 = 10 (km/h)
Thời gian xe A đuổi kịp xe C
20 : 10 = 2 (giờ)
Địa điểm K, 2 xe gặp nhau cách A
50 x 2 = 100 (km)
Và cách B: 220 – 100 = 120 (km)
Gọi D là điểm chính giữa KB thì cách K và B là
120 : 2 = 60 (km)
Để điểm D luôn cách đều xe C và B từ lúc này về sau thì phải di chuyển về B với vận tốc
40 : 2 = 20 (km/h)
Thời gian xe A gặp điểm D để cách đều xe C và B
60 : (50 – 20) = 2 (giờ)
Xe A đến điểm D lúc
6 + 2 + 2 = 10 (giờ)
Địa điểm xe A đuổi kịp điểm D để cách đều xe C và B cách K
50 x 2 = 100 (km)
Quãng đường AD (AD=AK+KD)
100 + 100 = 200 (km)
Đáp số: 10 giờ và 200 km

Vận tốc người đi xe đạp đi nửa quãng đường còn lại là:
vtb=2112+1v2=214=8(kmh)vtb=2112+1v2=214=8(kmh)
=> 14−112=1614−112=16 => v2=6(kmh)v2=6(kmh)
Đáp số: 6 km/h.
30p=0,5h
t gian người ấy đi trên đoạn đường AB là
t=\(\dfrac{s}{v}\)=\(\dfrac{40}{40}\)=1h
vận tốc trung bình trên cả đoạn đường AClà
\(v_{tb}\)=\(\dfrac{2+40}{0,5+1}\)=28 km/h
vậy...