Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

PTHH: R + 2HCl-> RCl2 + H2
PT : R.................R + 71
đề : 4,8...............19
Suy ra: R.19=4,8.(R+71)
=> 14,2R=340,8
=>R=24(Mg)
Vậy R là Mg

\(n_A=\dfrac{5,4}{M_A}\left(mol\right)\)
PTHH: 2A + 3Cl2 --to--> 2ACl3
_____\(\dfrac{5,4}{M_A}\)-------------->\(\dfrac{5,4}{M_A}\)
=> \(\dfrac{5,4}{M_A}\left(M_A+35,5.3\right)=26,7=>M_A=27\left(Al\right)\)
Gọi kim loại là \(R\)
Ta có phương trình:
\(2R+3Cl_2\rightarrow2RCl_3\)
M---------------------M+106,5
5,4-----------------------26,7
Áp dụng tam suất => 26,7M=5,4M+575,1 <=> M=27
=> \(R\) là nhôm \(\left(Al\right)\)

Kí hiệu X,Y cũng là nguyên tử khối của 2 kim loại, số mol của 2 kim loại là a
2X + 3 Cl 2 → t ° 2X Cl 3
a mol 3a/2 mol a mol
2Y + 3 Cl 2 → t ° 2Y Cl 3
a mol 3a/2 mol a mol
Theo phương trình hóa học trên và dữ liệu đề bài, ta có :
3a/2 + 3a/2 = 6,72/22,4 = 0,3 mol => a = 0,1 mol
Xa + Ya = 8,3 → 0,1(X + Y) = 8,3 → X + Y = 83
Vậy X = 56 (Fe) và Y = 27 (Al)
C M AlCl 3 = C M FeCl 3 = 0,1/0,25 = 0,4M

\(n_R=\dfrac{2,275}{M_R}\left(mol\right)\)
PTHH: R + Cl2 --to--> RCl2
___\(\dfrac{2,275}{M_R}\)---------->\(\dfrac{2,275}{M_R}\)
=> \(\dfrac{2,275}{M_R}\left(M_R+71\right)=4,76\)
=> MR = 65 (g/mol)
=> R là Zn

R + Cl2 → RCl2
R + 2HCl → RCl2 + H2
nHCl = 0,2.1 = 0,2 mol => nR = 0,2/2 = 0,1 mol
Mà nRCl2 = nR
=> MRCl2 = \(\dfrac{13,6}{0,1}\)= 136 (g/mol) => MR = 136 - 35,5.2 = 64 g/mol
Vậy R là kim loại đồng (Cu)
1.
Gọi tên kim loại có hóa trị II là A
PTHH :
\(A+2HCl->ACl2+H2\uparrow\)
Ta có : \(n_A=n_{ACl2}< =>\dfrac{4,8}{A}=\dfrac{19}{A+71}< =>4,8\left(A+71\right)=19A\)
<=> 4,8A + 340,8 = 19A
<=> 14,2A = 340,8 => A = 24(g/mol)
Vậy A là kim loại Mg ( II )
2.
Gọi tên kim loại có hóa trị III cần tìm là B
PTHH :
\(2B+3Cl2-^{t0}->2BCl3\)
Ta có :
nB = nBCl3 <=> \(\dfrac{16,8}{B}=\dfrac{48,75}{B+106,5}< =>16,8\left(B+106,5\right)=48,75B\)
<=> 16,8B + 1789,2 = 48,75B
<=> 31,95B = 1789,2 => B = 56(g/mol)
Vậy B là sắt ( Fe = 56 )